chòe than!!!

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi kaia292, 19/2/08.

1. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    em mới nuôi chòe, con chòe nhà em em mới bắt hôm chủ nhật vừa qua, em không biết cho nó vào cám như thế nào, em vẫn trộn sâu với cám, nhưng ăn sâu nhiều không biết chòe có bị sao ko? xin các bác chỉ giáo giúp em vào cám cho con chòe nhà em ko thì nó die mất. thanks các bác.

2. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Bạn xem ở đây, anh em cũng có nhiều ý kiến. Thử xem sao. Mà lần nên chọn chim bổi vào cám rồi bạn ạ, khi nào nuôi OK rồi hẵng chọn những con ấy :)

http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=41583

Last edited: 19/2/08
  3. kaia292

Thích đã nhận:
    39
    em nhỡ mua chòe đuổi rồi anh ah. cái chính là em không biết cho chòe nó ăn khoảng bao nhiêu sâu 1 ngày, ăn nhiều quá không biết có bị sao ko?

4. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Ở thiên nhiên chòe làm gì có cám mà ăn :D, nó chỉ ăn sâu thôi chứ. Bao nhiêu chẳng ít

5. xomtro

xomtro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    theo mình,ăn sâu nhìu quá sẽ bị kiết rùi chết đó bạn,ngoài thiên nhiên thi cũng thỉnh thoảng mới kiếm được con sâu,ngoai ra nó còn ăn nhìu thứ khác nữa chứ,bạn nên xay cám thật nhỏ,mịn,nhúng sâu vào nước rồi cho vào cóng cám,như thế sâu sẽ dính cám sẽ kô sợ bị kiết nữa,bạn phải lam sao cho nó nhanh vào cám,kô thì khó nuôi đấy,khi vào cám rùi thì ok.bạn trộn thêm 1 ít sâu khô bóp nhuyễn vào.

6. kaia292

Thích đã nhận:
    39
    ông bạn xóm trọ cho mình hỏi kỹ một chút, một ngày trộn cho nó khoảng bao nhiêu sâu là đủ nhỉ, trộn khoảng bao lâu thì vào cám nhỉ, mà biết thế nào là nó đã vào cám. mình mới chơi nên hỏi hơi nhiều ae thông cảm nhé. thanks.

7. xomtro

xomtro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    nếu bạn có thời gian ở nhà thì 1 lúc bạn lại nhúng sâu vào nước vứt vào cóng cám xay nhỏ,mỗi lần như thế khoảng 5 đến 6 con sâu,cũng phải hơn tuần nó mới chịu ăn cám,chơi loại này đành phải thế thui nhưng hót hay,mình cũng đang định mua 1 chú về nuôi chơi,mùa này có dế rùi bạn cho nó ăn dế cũng ok.khi bạn thấy có phân là nó đã chịu ăn cám rùi đấy,đáy lồng mà chỉ có phân trắng dưới dang lỏng,kô thành hòn thành cục thì nó chưa ăn cám đâu.chúc chim bạn sớm ăn cám.

8. kaia292

Thích đã nhận:
    39
    em cám ơn bác nhiều nha, em cũng đang trộn sâu với cám, hôm trước em mua em chòe than này trên HHT, em mua 50K người bán bảo ăn cám rồi nhưng em thấy chưa vào nên cho vào cho chắc ăn. bác thích chòe thì lên hht mà mua ở chỗ đấy giá cả cũng hợp lý nhưng phải mặc cả một chút.

9. hms1993

hms1993 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nghe các bác nói về chòe, em thấy tự nhiên thích nuôi quá.Thế bác nào tốt bụng chỉ mình cách chọn chòe bổi tốt nha.Sơ. mua về nó died thì tội nghiệp nó
    Cám ơn các bác

10. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Bạn mua dế ở đâu đấy, tôi tìm loanh quanh Giảng Võ, HHT không thấy

11. xomtro

xomtro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    dế mình hay mua ở HHT,quán chim có bà già hay í(không bít tên).đi từ dốc bưởi lên quán thứ 2,có cây to trước nhà đó.từ tết ra đến giờ không bít có kô vì mình chưa lên đó.

12. longhuy

longhuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    theo tôi mọi ý kién của các bác đều đúng cả , nhưng quan trọng là làm sao em chiu ăn cám đây , con đứng lồng thì cứ tư từ , chuyện cho ăn cám thi có rât nhều cách , mình thì sài cách này nhiều rồi đều thành công cho lửa , và than. tìm giun đất loại bằng chiếc đủa . sau đó cắt khúc sao cho con giun con run, trộn với cám mịn rồi từ từ tăng dần lượng cám lớn hơn.....

13. kaia292

Thích đã nhận:
    39
    bác long huy nói đúng đấy, chòe thích giun, cho giun với cám thì đa phần là vào cám, mấy thằng bạn em ở đầu ngõ nuôi chòe cũng bảo em thế, khổ nỗi em ko kiếm nổi giun, em đang trộn cám với sâu chắc là cũng vào thôi. thanks các bác.