Chòe thay lông

Thảo luận trong 'Viện Chích chòe' bắt đầu bởi khuyen_pro, 27/8/08.

1. khuyen_pro

khuyen_pro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    các bác cho em hỏi con chòe nhà 2 được hơn 2 năm lồng rồi, nó hay nhảy lên lông đuôi gẫy hết. Bây giò nó đang thay lông, các bác cho em hỏi chòe thay lông có phải kiêng gì không, và làm sao để nó khỏi bị gẫy lông đuôi. Có nên nhổ những cái đã gẫy đi để nó nhanh mọc lại không ạ. cảm ơn các bác

2. dangcuong

dangcuong Active Member

Thích đã nhận:
    11
    Nhà tôi cũng có 1 con hay nhẩy lên và bám vào thành lồng làm lông đuôi bị gãy nhưng đến lúc thay thì nó cũng rụng và bắt đầu ra lông mới, theo tôi cứ để tự nhiên là hay nhất vì bắt nó ra để nhổ nó sẽ sợ và nhất là chòe bẫy. Chúc bạn có con chòe đẹp

daovien thích bài này.
  3. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Bạn nói chòe là chòe than hay chòe lửa. Chim của bạn nuôi 02 năm lồng mà đang thay lông thì bạn cứ để cho nó thay lông, nó sẽ đẹp thôi bạn à. Trong quá trình thay lông ngoài thức ăn thường ngày bạn cho thêm dế, cào cào .. nhất là trứng kiến nha bạn.

daovien thích bài này.
  4. phamanhminh

phamanhminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    theo cách nói của bạn mình nghĩ chim của bạn là chòe lửa phải ko,chim lúc thay lông thì kiêng ăn sâu khô,khi nào thay lông rồi thì mới tăng liều lượng dần,chim thay lông lâu lâu bạn cũng nên cho nó tắm nắng và tắm nước nữa,nhưng phải chọn lúc trời đứng gió,nắng nhiều,mình nghĩ bạn nhổ lông nó sẽ làm nó sợ đó

5. khuyen_pro

Thích đã nhận:
    52
    cảm ơm các bác đã chỉ dẫn. con nhà mình là chòe than, mình sợ nó thay lông song lại nhảy bám vào thành lồng thì lại gẫy lông đuôi thôi. ngày nào mình cũng cho em nó ăn mấy con dán liền. cho ăn dán có làm sao không các bác?

6. alotrachanh

alotrachanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bán trùm áo lồng lại để chim dc yên tĩnh.khi nào cho ăn với tắm mới mở ra nha.đuôi nào bị te tua thì bạn cứ nhổ hết đi nó sẽ mọc lại thôi.

7. khuyen_pro

Thích đã nhận:
    52
    trời nóng nực thếnayf trùm hết áoloongf liệu nó có chịu được không bạn? mình vẫn để nguên, không trùm áo lồng cho nó mát có được không vậy.

8. nguyễnanhkhoa

nguyễnanhkhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    chào bạn

trời nóng nực phủ áo lồng thì rất tốt cho chim bạn à nếu trời nóng quá mình phủ áo lồng chỉ 1 phần 3 thôi bạn à ko phủ cũng được bạn à nếu phủ áo thì tốt chim nó thay lông ra đẹp hơn bạn :)

9. gahoang

gahoang Active Member

Thích đã nhận:
    3
    mình có 1 chú chòe lửa khó thay lông lắm bay giờ mình ko biết làm thế nào đê chim mau rớt lông vì e nó lông da sơ xác hết rối, bây giờ mình phải làm như thế nào, có loại thuốc hay thức an nào giúp chim mau rớt lông ko hả các bạn, mình rầu lắm, mong các bạn tư vấn

10. thehoangsn

thehoangsn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Mình tưởng chỉ phủ áo lồng với những em vẫn còn nhát hoặc là khi trời quá lạnh thôi chứ? Tại mình thấy phủ áo lồng trông cứ tội tội, em nó chẳng nhìn thấy gì hết cả.
    Mà tại sao áo lồng lại phải là màu đỏ nhỉ???????

11. vannien

vannien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    cách nào cho chòe thay lông lại...

Chòe lữa mình thay lông đc 2 tháng rồi lông đã xong .Lông bị gảy mình muốn cho chòe ihay lông lại . Mình dùng cách thay đổi cám , tắm chiều ,..Nhưng chỏe vẩn không rớt lông . Hỏi bạn có kinh nghiệm dùng cách nào để ép cho chòe xuống lông cho kịp thời vụ tết nay #:-Snhờ bạn giúp đỡ , cảm ơn!

12. quankiet

quankiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Chòe thay lông thì kiêng sâu khô, ăn ít hoặc khỏi, tăng nhìu cào cào, trứng kiến. Lông bị gãy do chim bay nhảy thì khỏi bứt, cứ để thay lông lại là đẹp, nhưng quan trọng là phải khắc phục tình trạng tại sao chim lại bay nhảy đến nỗi hư lông đuôi( nhát người, chó mèo hù, tiếng động mạnh...), ko thì lông lại bị gãy nữa cho mà xem. Chim thường 1 năm thay lông 1 lần , nếu bị hư lông thì phải chờ mùa sau, Chim mà thay 2 lần hoặc ko thay là do chim bị suy. Có thể ép mọc lại lông đuôi mới bằng cách bứt , nhưng sẽ làm chim nhát và yếu 1 tý. Chúc vui ^^

13. ĐATSK

ĐATSK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Oa! chòe 2 năm rồi thì phải dạn và đứng lồng lắm chứ, mà bác nuôi từ chòe non lên hay bắt chòe bổi vậy. Nếu chòe hay nhảy mà gẫy hết lông đuôi bạn làm thêm cầu phụ cho em nó đậu, đồng thời để lồng dưới đất vài tháng. Lông đuôi gẫy có thể nhổ đi để cái khác mọc ra cho đẹp con chim nhưng tầm bổ cào cào tươi hơi nhiều đấy.

14. Linhchichchoe

Linhchichchoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Chắc chim của bạn bị ỏang rồi? Chứ chòe của mình là chòe đuổi về chỉ cần 1 lần thay lông thôi là đã ổn rồi chứ ko phải 2 năm mà vẫn bị gấy lông đuôi như bạn nói nữa. Có một cách để cho nó có được bộ lông đẹp bạn áp dụng thử nhé. Nếu chú chòe của bạn còn đang thay lông thì ngày nào cũng cho em tắm sau đó treo lồng lên cao hoặc dùng áo lồng phủ kín chỉ mở ra khi nào cho tắm mà thôi. Sau khi thay lông song bạn có thể treo thấp dần xuống hoặc mở dần áo lồng ra (ban đầu chỉ mở rộng bằng cửa lồng thôi sau đó mỗi tháng mở tiếp thêm 3-5 nan lồng nữa cả 2 bên) nếu ko thấy em đâm vỡ đầu nữa thì tiếp tục mở tiếp còn thấy đâm vỡ đầu thì lại đóng bớt vào. Lúc nào bạn cho em tắm thì phải nhẹ nhàng (mở cửa lồng và cửa lồng tắm sau đó bỏ đi hoặc nấp thấy em sang lồng tắm thì ra đóng cửa lồng tắm lại và vệ sinh lồng nuôi Chú ý lồng tắm cũng phải phủ kín 3 mặt chỉ để hở 2 mặt cửa và đối diện cửa thôi) thôi nếu ko em lại bị hoảng lại thì chắc là hết thuốc chữa đó. Bạn áp dụng thử nhé.

15. vantongbte

vantongbte Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Nhổ đi những lông đuôi đã gãy vẫn được, nhưng kho mọc lại sẽ có khúc trắng khúc đen, mình đã làm rồi. Để kích thay lông nhanh hơn mình chỉ cho duy nhất trứng kiến thôi và trùm áo lồng lại, sau khi tắm xong.

16. trinh phong

trinh phong Active Member

Thích đã nhận:
    17
    bác làm theo cách này nhé
    bác bắt em nó ra và nhồ hết những chiếc lông hư (nếu em nó thay lông thì đừng nên làm như vậy) sau đó chùm áo lồng 24/24và nên cho ăn tôm tươi mỗi ngày ngoài nhưng thức ãn chính nhằm bồ sung CA(canxy) để khi mọc lông mới nó sẽ mượt và đẹp hơn .chăm như vậy cho tới khi lông đuôi ra laị
    lông trước khi cải thiện
    http://[​IMG]http://[​IMG]
    sau khi cải thiện
    http://[​IMG]
    http://[​IMG]
    đó là vài lời của mình
    thân

17. Nguyên Nam

Nguyên Nam Guest

Đang thay lông thì bạn cho ăn nhiều cào cào trứng kiéntreo chim nơi iên tĩnh, lông tự rụng tự mọc không cần nhổ, hiiiiiiiiii, bạn chịu khó đút cào cào cho cim, chim se mến ban không nhảy lung tung nũa, hiiiiiiiiiii

18. Tran_Duc

Tran_Duc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    ha ha tốt nhất là bỏ lên chảo chiên xù luôn ha ha .mình nói giỡn thôi chứ chim thay lông thì cho ăn như vậy là ok nè .trứng kiến với cào cào là chim thay lông lẹ lắm lun .

19. thangbechoichim

thangbechoichim Member

Thích đã nhận:
    6
    chim chích chòe than dang thay lông có lên cho chim ăn sâu không bạn ơi

20. sieugadaihiep

sieugadaihiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Mình chỉ phủ áo lồng với những em vẫn còn nhát hoặc là khi trời quá lạnh thôi