Chọi chim gáy!!!

Thảo luận trong 'Chim cu gáy mồi - cu gáy đấu.' bắt đầu bởi mecugay, 26/6/08.

1. mecugay

mecugay Banned

Thích đã nhận:
    1,172
    Chào các bác. Mecugay tôi tin chắc rằng khi đọc Topic này khối bác sẽ bảo tôi dở hơi. Thôi đành dở hơi vậy vì đây là điều tôi trực tiếp theo dõi trong nhiều năm. Cũng tại nhà tôi gần nhà bác Dân họa mi Hànội nên tôi đôi lúc hơi tò mò tại sao người ta lại không tìm hiểu về các thức đánh nhau của chim gáy.
    Đúng là chơi cu là chơi giọng gáy nhưng các bác phải hiểu là cu đánh nhau cũng ra trò đấy. Cả trong lồng và ngoài tự nhiên. Có đủ bài bản cũng đặc sắc lắm.
    Ngoài tự nhiên đặc biệt thung nào tốt có nhiều chim đực hay thì các trận chiến này xảy ra thường xuyên. Có lúc chúng đánh nhau xoắn vào nhau rơi từ trên cây, trên mái nhà xuống đất...Có con phi cả vào nhà kính đánh nhau và cuối cùng...bị tóm. Đảm bảo chuyện thật 100%.
    Cu gáy cũng có các miếng đánh hiểm. Nào là mổ. Thông thường cu gáy rất khó mổ mắt nhau vì chúng khi đánh không quắp nhau. Nào đánh cánh vào các chỗ hiểm. Bay xà quắp như chim cắt. Rồi đẩy ức...Nhưng mình mê nhất miếng đánh mổ đầu cánh. Miếng đánh này của chim cu theo mình là miếng đánh hiểm nhất. Bất kỳ con chim nào dính miếng đánh này đều bị "đổ máu", đau mà chạy. Cu có miếng đánh này cũng hiếm gặp.
    Nhiều lúc ngồi buồn mình vẫn cho cu chọi nhau đấy. Có bác nào đã từng thử nghiệm như mình chưa? Ngay cả con chim tốt nhất nhà mình cũng vẫn cho múc nhau như thường. Có làm sao vẫn chơi giọng gáy được cơ mà. Hi hi

hungvcb, junsochun, catphien and 6 others like this.
  2. caothaiuy

caothaiuy Active Member

Thích đã nhận:
    25
    cái này thì em...............................! Hỡi các cao thủ ơi có bác nào tiếp chuyện bác mecugay đi,nhanh nhanh cho em đượcmở mang với. Thân ái!

hungvcb and RUA01 like this.
  3. ptde

ptde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,243
    vậy tiêu chuẩn chon con chim gáy đá chắc phải rất khác so với chon chim mồi bác nhỉ, phải hung hăng hon nhiều thì mới chơi được

hungvcb, Zeero and RUA01 like this.
  4. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Có khi con mồi dử quá ta phái cắt cánh thả nó ra đồng cho bổi đá để nó bớt đi cái tính xôm lồng. Bác mecugay đã bao giời thử chưa cho mồi đá với bổi thì con mồi bao giờ củng bại. Khi đi đánh cu các bác có gặp con bổi cứ đá lục hoài mà không nhảy lên kèo và cuối cùng phải ôm cụt tức về nhà.

5. anhnam

anhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Chim cu gáy cùng họ chim bồ câu được mệnh danh chim hòa bình do có tánh hiền lành vì vậy chim không hung hăng như gà chọi, họa mi chọi hay chích chòe than chọi. Hơn nữa chúng đánh nhau không lâu không chết sống, đòn thế đơn điệu không hấp dẫn người xem nên chim cu gáy không được xếp vào chim chọi.Chim cu gáy cũng sống bầy đàn vào mùa nước lũ chỉ hung hăng vào mùa sinh sản mả thôi, người gác cu chỉ bẩy được chim gáy rừng bằng chim gáy mồi vào lúc này.

tuan_nd, hungvcb, catphien and 3 others like this.
  6. mecugay

mecugay Banned

Thích đã nhận:
    1,172
    Hi

Các bác nói đúng lắm. Có một điều theo tôi là con chim gáy khi vào lồng có những biến đổi về cơ thể và tâm lý khác với tự nhiên một chút. Anh em có đi bẫy cu thì biết con chim gáy giữ thung mang tính chất " thỏa hiệp" nhiều hơn các loại chim rừng khác. Nếu là chòe, chào mào, mi thì khác hơn. Trong một thung cũng có thể có nhiều con đực khác ở nhưng vẫn có một con trùm. Thỉnh thoảng có xô xát nhưng kết thúc nhanh và ít gây ảnh hưởng tới tính mạng và sức khỏe chứ mi, chòe thì....đi luôn

7. dongnghiep

Thích đã nhận:
    210
    Các bạn nói đúng lắm, chim gáy chỉ chọi nhau vào màu sinh sản, với lại một đặc tính nữa là chim gáy chúng sẽ giữ cọi sinh sống của nó, nếu có chú chim lạ vào vùng lãnh thổ của nó thì nhất thiết nó phải đánh đuổi đi (kể cả không phải mùa sinh sản). Nếu chúng không có đặc tính này mình đố ông thầy cu nào đánh được nó đó.

8. long vu

long vu Member

Thích đã nhận:
    5
    Các Bác cho em hỏi: Khi hai con cu đực đang đá nhau ngoài đồng thì ta có thể tóm chúng nó được không? Bằng cách nào?

hungvcb and Zeero like this.
  9. luanptc

luanptc Member

Thích đã nhận:
    14
    Nếu bạn muốn bắt nó.Mình chỉ cho một cách ,bằng cách là dùng l­uới úp chúng là đuợc.chúc bạn thành công.

hungvcb, Zeero and RUA01 like this.
  10. dongnghiep

Thích đã nhận:
    210
    Nhưng dùng lưới vào lúc nào cho phải? Thôi đi bạn ơi gặp được cảnh này thì mình coi cho đã mắt chứ bắt chúng làm gì.

hungvcb and RUA01 like this.
  11. banchu

banchu Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    7,978
    Chọi chim gáy cũng là một đề tài hay, rất hay .... Lúc trước mình cũng từng thử rồi, nhưng chim khách với chim hư.... hai con dùng cánh đá hấp dẫn lắm.... Không phải đá như khuyên, khứu ... cu gáy đá mạnh và dã man lắm, lông rung búa xua, máu me tùm lum... vì điểm này nên không ai dại mà đem con mồi chiến đi đá cả. Còn nếu có thì mình nghĩ chủ nhân ấy .... có vấn đề rồi ....

12. n_nhoang

n_nhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    Câu này bác hơi khiêm tốn quá bác ạ. Em hoàn toàn đồng ý với bác.

hungvcb thích bài này.
  13. thanhtunghp

thanhtunghp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    Chào bác mecugay em cũng có nuôi mấy chú cu gáy và cũng từng cho đánh nhau xem cũng hay da phết.nhưng cũng fai nói rằng ko hay bằng mi chọi,chòe chọi đc có cái là luc dỗi xem cho vui thôi:D

14. cuongnv.cnmt

cuongnv.cnmt Active Member

Thích đã nhận:
    49
    Trời ạ. Có được chú mồi hay là quý lắm rồi. Hàng ngày phải chiều chuộng, chăm chút không giám làm gì để có thể làm tổn hại đến " long thể" của chú vậy thì làm sao mà dám mang chú ra đá nhau cơ chứ. Nói bảo dại ngỡ sau trận chiến chú lại đổi từ dọng thổ đồng sang thổ khàn; từ chú chim yêu ca hát sang chú chim thích la hét hay sống khép mình cả ngày không chịu nói chuyện với ai thì có mà hối hận cả đời....hic..hic..:D

hungvcb, centimet and Zeero like this.
  15. Tay Nguyen

Tay Nguyen Active Member

Thích đã nhận:
    20
    Mình có 2 chú cu gáy, khi treo lên cây cách nhau vài mét thì cả hai con đều gáy và gù nhau rất giữ giống như chuẩn bị ... đánh nhau vậy. Nhưng khi mình thả cả 2 con ra ngoài thì cả 2 chạy đến nhau, không phải để đánh nhau mà là ... dắt nhau đi kiếm ăn, sau đó cả 2 con cùng chui vào 1 lồng. Các bác cho hỏi có phải chúng nói khác giới không?

hungvcb thích bài này.
  16. ptde

ptde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,243
    ac ac ac .... vậy thì nuôi chung cho nó đẻ đi thôi bác ơi

17. dongnghiep

Thích đã nhận:
    210
    Coi chừng hai con chim gái của bạn là 01 trông 01 máy, chúng dắt nhau vào 01 lồng là chuẩn bị cho lứa con đầu tiên mà chim của bạn nuôi từ con lên hay sao mà thả ra được. Chim mái có con gù, giật, phóng hơn chim trống nhiều đấy bạn à.

hungvcb thích bài này.
  18. luytrelang

luytrelang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    766
    lâu quá không vào diễn đàn. Dạo này chả thấy có hứng nữa. Đấu với cả đá chả thấy ai hưởng ứng. Em nó dạo này quay sang đá cu. Bác nào có cu đá đăng ký với em làm chầu bia cỏ cho zui. Cường cận: 0988611919. địa điểm hà nội. Hải dương. OK?

hungvcb and PHIOMON like this.
  19. hotanthanhvn

hotanthanhvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    863
    Mời các bác xem đoạn clip này để biết thêm các miếng võ dùng để chọi nhau của cu gáy:
    [video=youtube;vFuNi0JUr7Q]http://www.youtube.com/watch?v=vFuNi0JUr7Q&feature=related[/video]

20. centimet

centimet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,566
    ôi hay quá , coi sướng thiệt . Cám ơn bác chia sẻ

thân
    Centimet