Chơi chim mùa lạnh !

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi vinhbe, 9/10/07.

1. vinhbe

vinhbe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Sắp đến mùa đông rồi em băn khoăn làm sao để chim em không bị xù như quả bóng ,vì phải hok xù nó mới khỏe được chứ phải hok các anh , ~X( Mong các anh các pác giúp đỡ em nha

cho chim an gi để lạnh chim hok bị xu` ngoài cám tầu . ~X(

2. luandv2004

luandv2004 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    bạn hỏi chắc là cho chim khuyên rôi, muốn chim mùa này không bị xù như quả bóng thi thức ăn mùa này ngoài cám chim, bạn phải cho ăn tăng cường nhiều hoa quả và thức ăn tươi như châu chấu, sâu quy và phải cho chim phơi nắng được tối đa thời gian, trách treo chim ở những nơi có gió lùa.

3. khuyenviet

khuyenviet Member

Thích đã nhận:
    1
    Hi, với chim K vào mùa đông em nó ăn hơi ít đi 1 tý nên thường hay bị xù lông nếu không được tăng cường. Mình cũng mới chơi k được khoảng hơn 3 năm thôi, với mình ngoài việc tránh gió lùa và cho sưởi nắng, thì trong thực đơn của thức ăn mình thường pha thêm chút. Ví như cám chim, vẫn cho cám thường nhưng mình cho thêm 1 ít thịt chó xay nhuyễn trộn lần cám (100g cám thì cho thêm 1 miếng thit chó = đốt ngón tay cái) mục đích chính tăng thêm đạm và kích cho líu. Nếu ai có cách gì hay hơn thì nói cho anh em học tập với nhé.

4. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    Mật ong
    thường xuyên cho ăn mật ong trong mùa lạnh sẽ rất tốt cho vành khuyên.Mình vẫn cho nó ăn mật ong vào mùa đông nên thỉnh thoảng vẫn đc nghe khuyên líu trong cái mùa giá rét đáng ghét ấy.:D

5. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Em hỏi lạc đề ạ, các bác thông cảm.

Thế các cách này có áp dụng được cho các chim khác khong ạ. Em thì chỉ co chích chòe, sáo và sắc nhật thôi :) :) :)

6. dammechim

dammechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Mình tưởng là trong TP.HCM không có mùa lạnh như HN nên không lo chim K bị xù lông?

7. vinhbe

vinhbe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    thì trong sài gòn không lạnh nhưng mà mùa mưa thì con nào củng xù như cụt bông vậy .

8. thachthung

Thích đã nhận:
    106
    :-* sáo và sắc nhật thì không dám chắc vì mình không chơi loại này nhưng chích chòe thì chỉ thỉnh thoảng mình mới cho ăn chút ít.Chích chòe cho ăn nhìu mật ong có thể bị đi ị.Hình như bụng dạ chích chòe không đc tốt thì phải:D

9. xiipzack

xiipzack Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    cho ăn mật ong như nào nhỉ cho vào cóng riêng hay cho vào nước hả bác . Chỉ giúp

10. thachthung

Thích đã nhận:
    106
    có thể cho mật vài cóng để chim tự ăn nhưng làm như vậy có thể chim sẽ chỉ ăn mật mà bỏ qua các món khác mà ăn nhìu mật quá thì người cũng bị tào tháo đuổi như thường chứ đừng nói con chim:p
    Mình luôn làm theo cách cho mật vào lọ thuốc nhỏ mắt nhỏ từng giọt vào cầu để chim tự ăn(trong trường hợp chim còn nhát),nếu đã là chim thuộc thì đơn giản quá.Đây cũng là cách để làm chim nhanh dạn người:D

11. bird.bluesky

bird.bluesky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    nuôi chim vào mùa đông bạn nên cho thêm vào cám đậu phụng bổ xung thêm chất béo giúp cho chim chống chịu tốt với cái lạnh.
    Mà bạn nuôi chòe thì trong thành phần cám có khá nhiều đậu phụng rồi không cần cho thêm đâu.
    còn đối với sáo và sắc nhật thì ngoài vùng phủ sóng rồi =))