Chơi gà có cần phải hạp mạng nhau?

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi thong82, 17/6/11.

1. thong82

thong82 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    592
    Mình có câu chuyện này muốn kể cùng các bạn.
    Trước đây thằng bạn mình có con gà vàng chân trắng, mồng chập, cắt lông xong bị rót, vậy là nó cho mình về làm thịt. Nhưng mình không làm thịt mà để lại nuôi. Sau đó khoảng 2 tuần mình đem đi xổ thử thấy nó chịu đá, và đá rất hay, vậy là trồng cựa vào làm độ nho nhỏ, nó chỉ hạ đối thủ trong 1 nốt nhạc, thêm một độ nữa, trong 3 nốt nhạc mà chưa bị dính cựa nào. Tự nhiên nó nổi tiếng quá trời. Thằng bạn mình nghe tin hẹn mình mang em nó qua xã kế bên đá thử vì nó không tin. Lại 2 độ liên tiếp, lúc này nó tiếc và xin lại con gà, mình OK ngay. Nhưng không hiểu sao về tay nó khi ôm ra trường, nghe kể, con gà cắn mổ xong thả ra nó nhảy qua đầu đối thủ rồi chạy mất??? Tức quá thằng bạn đem cáp với một con gà nhỏ hơn 3 chấm, và lại chạy tiếp. Nó tính đập đầu con gà cho chết nhưng không hiểu sao xách hai chân con gà về ngang nhà mình nó quăng vào còn chửi rủa um xùm. Mình thấy tội con gà mang vào úp bội, mấy ngày sau mình đem nó đi đá chơi cho vui, và lần này nó làm 1 hat-trick luôn. Và cứ thế đâu khỏn 12 hay 13 trận gì đó cho đến khi bị ăn trộm bắt mất.
    Có lẽ con gà này hạp mạng mình chăng?

2. gacuchi

gacuchi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,054
    Bạn 0 cho mọi người biết bạn mạng gì thì làm sao mà bàn?

3. pires07

pires07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    910
    nhìn nick, chắc là sinh năm 82, mạng thủy.........
    gà hay như thế mà ko chịu canh giữ kỹ, để mất uổng thế bạn.

4. mangxa_ke

mangxa_ke Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,080
    có đó anh thông àh ng và gà có hạp nhau đó như anh kể thì con gà đó nó có duyên với anh,đó là chuyện hay xảy ra trong môn chơi này e tin câu chuyện của anh.vậy xin kể với anh một chuyện nữa nhé chuyện là vầy ông bạn có con gà điều ăn cũng được 10 mấy cái nhưng bữa đó ổng kẹt tiền quá để trả nợ cá độ mà ko đủ vậy là ổng đem con gà đến cầm cho ông này cũng khoái con gà ổng lắm và chấp nhận cầm với giá 35tr nhưng ông này nói với chủ gà là mày cho tao nuôi đá nữa nha ông bạn ok luôn,vậy là ông này nuôi tới đá hẹn đá tới nơi móc ra nó ko cự và chỗ trường cũng có vài e nhử nó cũng ko cự ông này tức quá gọi ông bạn tới nói sao kỳ vậy....ông bạn mới ôm con gà và nhử lại với con gà đã hẹn nó cự ầm ầm và lên cựa nó đá con kia tíc tắc....cứ như vậy vài trận sau hễ hẹn là phải gọi ông bạn theo ôm nó nó mới chịu đá...rùi cuối cùng ông bạn cũng chuộc nó về và thành tích nó tới lúc bệnh dịch chết là trên số 20 thật đáng nể.

cocbc, baoan, thong82 and 4 others like this.
  5. boy_loving84

boy_loving84 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,699
    Trong môn chơi gà thì: 1 là hạp màu mạng, 2 là có duyên nợ.
    Người này chơi màu này thường ăn độ nhiều nhưng chơi màu khác lại hay thua --> đó gọi là hạp màu mạng.
    Con gà như bạn thong82 kể --> đó gọi là có duyên.
    Vừa rồi ông anh làm chung cty mua được con gà nhạn, thằng chủ gà cũ thì cũng biết đá gà nhưng nó chê con gà xổ ko hay nên bán lại cho ông anh mình, ông anh mình gởi thằng đó nuôi đá luôn, xổ nó không hay nhưng lên cựa nó đá rất hay và đâm rất dữ, con gà nhạn đó ăn được 5 trận. Ông anh mình kiếm được chỗ gởi nuôi mới nên vô bắt để gởi chỗ mới thì thằng đó không cho, nó trả tiền gà lại nó nói là không bán nữa, 2 bên cải qua cải lại rồi thôi, ông anh mình cũng không thèm bắt con gà mà chỉ lấy tiền lại rồi về. Thằng kia giành con gà lại được nên nó cưng con gà và tin tưởng con gà đó lắm, nuôi gà tới cử rồi đem đi đá, luôn 1 phe của nó gom tiền lại đá 1 trận cho lớn rùi cả bọn tuột hết cả quần, con gà thua 1 cách lãng nhách. Đó gọi là cái duyên nợ mà không phải muốn là có được.

Last edited: 17/6/11
    thong82 and ltdhong like this.
  6. mangxa_ke

mangxa_ke Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,080
    anh thông cho e bổ xung tý hợp nhau là ví dụ anh mua gà của ai nếu anh hạp với ng đó thì thường anh win còn ko hạp thì ngta có đưa anh con rồng cũng tiêu....đây là cá nhân e biết nha...

thong82 and minhtien like this.
  7. boy_loving84

boy_loving84 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,699
    Đó gọi là hạp với thằng chủ bán gà. Còn hạp với thằng chủ nuôi gà nữa chứ. Và mình đã từng chứng kiến vì chuồng gà đó mình gởi gà nuôi, gà màu xám và nhạn vô chuồng đó nuôi không bao giờ ăn độ được 1 con dù có nhiều con gà danh được gởi vô nuôi để đá. Riết rồi thằng chủ nuôi gà không dám nhận gà màu xám và nhạn vô chuồng gà đó nữa vì sợ bị mang tiếng.

huynhgacon and mangxa_ke like this.
  8. pires07

Thích đã nhận:
    910
    đúng là có nhiều bí ẩn xung quanh con gà cần khám phá......

9. nikeloven

nikeloven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    116
    Cái chiện hạp mạng gà em cũng 100% tin. Em thì thích chơi gà khét và gà đều. Miễn ôm 2 con này đi đá ít nhiều gì 10 trận cũng ăn được 7, nhưng 1 con cao lắm ăn được chừng 3 - 4 đay là em nhường gà cho người khác òi. Mặc khác, em mà ôm con màu khác đi thì chắc rạo 10 thua từ 7 trở lên chứ hok ít. Bởi vậy em cứ đều và khét bửa tới bến luôn. Có điều này, con gà mà mình nuôi tới lúc mà mình đã mến tay mến chân, con gà thì mến chủ nữa như vậy khi mình ôm nó đi lên cựa thì tinh thần của nó cũng sẽ cao hơn so với để người khác ôm đi đá.

10. forgetmenot

forgetmenot Well-Known Member

Thích đã nhận:
    493
    mình thi hap với ga đieu,khong biết co phải tại mình mạng hỏa không?, hijjjjj mình ôm ga diều đá 12 lần thì thua 2 thui, con mau chuối thì thua không àh

11. ga_blao

ga_blao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,221
    Có hai vấn đề nêu ra cho anh em tham khảo chơi:

1. Con gà nó cũng có linh tính, kiểu như quen hơi. Bằng chứng là người lạ vào chuồng là gà qué nó nháo nhác liền.
    Vì vậy liệu có một con gà nào nhạy cảm quá không ? nếu có thì rõ ràng con đó chỉ có chủ nó đem đi nó mơi dám cự trước đám đông.

2. Bản thân mình nuôi gà thì cũng thích màu này, không thích màu khác. Thích kiểu này, không thích kiểu khác.
    Vậy những con mình thích, mình o bế nó hoài nó tốt hơn, nó dạn người hơn.
    Cái ông nuôi gà thuê cũng vậy, ổng đã không thích gà cú mà đưa ổng gà cú thì con đó làm sao khá nổi.

Đúng tí nào không nhỉ...?

12. chungganoi

chungganoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,445
    234 ấp 5 xã mỹ thạnh huyện giồng trôm Bến Tre
    thấy Bác Thủy nói cũng có lý vote cho bác Thủy nào hjjhj

13. minhtien

minhtien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    433
    vậy là mạng nào hạp màu đó hả mấy anh
    hay là sao, nói rõ tý

14. thong82

Thích đã nhận:
    592
    Nói ra thì nhiều lắm Nam ơi, còn cái vụ thằng đi đá chung mình có hạp hay không nữa kìa. Y như rằngg hôm nào anh ôm gà đi mà thằng bạn thân của anh đi theo thì hôm đó anh thua chắc dù anh tuổi Rắn, nó tuổi Rồng. Người xưa nói: "Rồng Rắn lên mây" ý là hợp nhau, nhưng hai thằng mà ôm gà đi, anh ôm gà nó trồng cựa thì dù đá đối thủ chèm mẹp rồi nhưng nó trả lại 1 cây là gà mình nằm 1 đống. Riết rồi mỗi lần đi đá gà phải lén lén mà đi. Buồn, nhưng đã cờ bạc thì phải tin!!!

mangxa_ke thích bài này.
  15. nikeloven

nikeloven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    116
    Thiết nghĩ, mình chịu con gà, con gà chịu mình. Cho dễ nuôi dễ đá chứ hem gì hết
    Thường có câu "Gà tui nui tui biết".
    Hjhj

thong82 thích bài này.
  16. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Nếu biết chắc như vậy thì theo bên kia làm giàu hi hi

đếvương_ke and thong82 like this.
  17. dan choi ga da

dan choi ga da Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    còn kiêng kữ đến vụ XX nữa , tối mà lở XX với vợ hay e nào rồi qua ngày sau đem gà đi đá đụng đến con gà thì từ điềm lành thành điềm dữ, hihihihii

thong82 thích bài này.
  18. khanhhungdo

khanhhungdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    Chà chà, đọc tất cả các comments --> rút ra được 1 điều là còn có nhiều bí ẩn quá :(

19. pires07

Thích đã nhận:
    910
    nói thía thì cũng ko đúng lém... ví dụ có người ngày nào cũng xx thì ko đc đá gà ah. :p
    (đùa chút cho vui thui.)

20. thong82

Thích đã nhận:
    592
    Đã tham gia thì phải có niềm tin và kiêng cử chứ. Người xưa có nói " Có cúng có thiêng, có kiêng có lành". Còn mình chẳng những kiêng xxx mà còn không ăn thịt gà 3 ngày trước khi đá. Nếu như thắng trạn về xxx gấp đôi và làm 1 chầu thật đã. Vậy mà vẫn thua .......

đếvương_ke thích bài này.