Chơi gáy lồng kim loại hay lồng tre tốt hơn?

Thảo luận trong 'Phụ kiện cho Cu gáy' bắt đầu bởi mecugay, 12/6/08.

1. mecugay

mecugay Banned

Thích đã nhận:
    1,172
    Ngày tôi mới chơi chim tôi toàn mua lồng tầu vuông vừa rẻ vừa tiện. Sau nay có điều kiện đi các nơi tôi mới thấy được cái ưu cái nhược của lồng kim loại và lồng tre gỗ.
    Trước hết theo tôi lồng tre hay lồng gỗ nuôi chim gáy không quan trọng cái hay chủ yếu do mỗi con chim. Tất nhiên con chim muốn hay được phải hợp lồng thì nó mới phát huy hết khả năng của nó. Lồng tre hay lồng sắt quan trọng nhất là phải khoa học và có tính mỹ thuật và tiện lợi.
    Lồng kim loại nhốt chim bền, an toàn, sạch, ít phải bảo dưỡng nhưng để tạo ra tính nghệ thuật và phong phú thì phải là lồng tre gỗ. Lồng bằng tre gỗ nhốt chim cũng có thể có những đặc tính gần như lồng kim loại nếu chúng ta biết chọn lựa vật liệu và cách thức om bế cái lồng cũng như cách sử dụng chúng.
    Cũng là cái lồng gáy hàng chợ chỉ 70.000đ nhưng cũng với kiểu dáng như thế mà là hàng đẹp phải có giá 300.000. Thực ra nếu bạn hiểu về tính công phu khi lựa chon từng loại tre (hóp đá, tre dây, tre vân, tre hoá, luồng, nứa...) thì bạn sẽ biết được vấn đề. Tiếp nữa là sự khác nhau từ đường kim mũi chỉ của từng nghệ nhân. Cái khác biệt ở cái cầu đậu. Ở cái cửa lồng. Ở cái nan lồng. Cái móc. Ở hình dáng cái lồng. Ở cái vải trùm lồng thế nào cho đẹp, thế nào cho hợp lý.
    Vật liệu làm lồng cực kỳ phong phú. Gỗ nhãn, vải, mít, tre, duối, rễ cây, trân châu, mo tre, lá bắc, gỗ mun, sưa, trắc, gụ, dổi....
    Chơi chim gáy mà không hiểu về lồng chim gáy thì chưa thành chính quả đâu các bạn ạ. Tớ vẫn đang đi tìm và sưu tầm lồng đấy. Ai có lồng đẹp Post lên anh em học tập nhé

yeuchimthucanh thích bài này.
  2. Loc abc

Loc abc Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    7,053
    Thấy số lượng cu thuộc và bộ sưu tập lồng của bác mà em choáng quá (vì ở thành phố, nhà chật và phải đi làm nữa), xin bái phục bác về niềm đam mê, công sức, thời gian và cả tài chính mà bác đã dành cho thú chơi cu gáy:applause::applause::applause: Chắc hẳn trong số lồng gáy ấy phải có những chiếc lồng rất có giá trị, hình như là có cả các loại cóng và giỏ của gáy nữa. Rất mong bác chụp hình và post lên diễn đàn để các thành viên box cu gáy được thưởng lãm bộ sưu tập của bác!

3. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Lồng bằng kim loại dễ gia công, tương đối bền và có thể phủ sơn tùy theo sở thích của người chơi về màu sắc,... nhưng lồng làm bằng các vật liệu như sừng trâu, gỗ tốt, tre, trúc,... được chọn lựa cẩn thận rồi vào tay của các nghệ nhân làm lồng thì không chỉ bền mà còn đẹp nữa. Mình đã được chiêm ngưỡng một cái lồng bẫy gáy của một ông cụ năm nay gần 80 tuổi, làm bằng gỗ trân châu, mây và tre già cùng các vật liệu sẵn có tại địa phương, riêng bộ khung lồng bằng tre và cây trân châu thì đã có tuổi thọ hơn ông cụ khoảng 5-7 tuổi ( vì từ đời ông nội của cụ để lại), bộ coong nước thủ công làm bằng đất sét nung (sành) rất hợp với chiếc lồng bẫy này,...có lẽ giá trị của chiếc lồng này là tuổi thọ "cổ kính" của nó các bác nhỉ!?

yeuchimthucanh and dong_pham like this.
  4. mecugay

mecugay Banned

Thích đã nhận:
    1,172
    hi

Bạn nói đúng đó. Nếu xét về quan điểm nghệ thuật thì lồng làm bằng các vật liệu truyền thống ăn đứt các vật liệu kinh loại. Do độ phức tạp và cẩn thận trong cách chọn vật liệu cũng như sự đa dạng của vật liệu khác kim loại mà lồng làm bằng vật liệu truyền thống vẫn có chỗ đứng riêng.
    Tớ cũng có mấy cái lồng cũ thôi chưa thể gọi là cổ được. Như của cụ trên mà bạn kể đúng là đồ quí hiếm thật. Lồng bằng trân châu nhà tớ có 1 đôi cũng đặc biệt lắm. Tớ có được đôi lồng đó cũng tình cờ thôi.
    Nếu có thể cậu cho tớ gặp cụ để mở rộng tầm mắt nhé.

5. TRONG NGUYEN

TRONG NGUYEN Guest

Theo quan niệm của Nguyên thì nuôi chim cu bằng lồng làm bằng kim loại hay tre gổ cũng được cả cái nào cũng có ưu khuyết điểm của nó ....
    * Lồng làm bằng kim loại :
    - Ưu điểm : chắc chắn , đẹp , không sợ mối mọt , nếu lỡ tay rớt xuống đất cũng không sao chỉ móp móp tí thôi ...sài hoài không hư ....
    - Nhược điểm : nuôi chim vào mùa lạnh mồi hay bổi không sung vì các thanh kim loại hấp thu độ lạnh làm tăng thêm không khí lạnh trong lồng ... nên các nghệ nhân sành sỏi đều không chuộng ....
    * Lồng làm bằng gổ , mây , tre :
    - Ưu điểm : giữ được độ ấm vào mùa lạnh , chạm trổ rất cầu kỳ , công phu , nhìn chung là rất đẹp .
    - Nhược điểm : nuôi lâu ngày hay bị mục , mối , mọt tấn công .... sài không bền .... khi rơi rớt dễ bị hỏng , có khi làm sẩy mồi ......

6. mecugay

mecugay Banned

Thích đã nhận:
    1,172
    Hi

To Trongnguyen:
    Cám ơn bạn đã đóng góp ý kiến. Bạn nêu ra đúng lắm. Mình chỉ nói thêm một điều thế này: Vật liệu làm lồng bằng vật liệu tự nhiên như tre gỗ...nếu đạt được 3 yếu tố sau có thể đạt được độ bền không thua sút so với lồng kim loại là bao. Chỉ sợ có 2 điều là do người sử dụng và "chuột".
    1. Vật liệu làm lồng:
    Thứ nhất là khâu chọn nguyên liệu. Tre gỗ phải đủ tuổi: nghĩa là phải thật già không bị kiến, được trồng ở những chỗ tốt. Đây chính là lý do mà mecugay khi đi đặt lồng của nghệ nhân làm thường hay bị ghét vì "đòi hỏi quá" mặc dù lồng khi làm nên không khác lồng "chuẩn" khác là mấy nhưng phải hiểu và nhìn, sờ kỹ mới thấy được. Cũng vì lý do này mà mecugay phải tự mình tìm nguyên liệu tới cho nghệ nhân làm. Ôi trời vất vả lắm thời gian lại eo hẹp nữa nhưng khi nghĩ tới lúc được cầm đôi lồng "thửa" trên tay ngắm nghía lại..."nhắm mắt" đi tiếp. Bạn bè chơi cu của mình thường thích lồng mình đặt nể quá mình hay nhượng lại cho anh em chơi. Có lúc bất quá phải từ chối ngại quá sợ anh em đánh giá. Nhưng mong anh em hiểu cho vì có những cái là lồng kỷ niệm...khó nói lắm.
    Quá trình xử lý vật liệu làm lồng: rất quan trọng và phụ thuộc rất nhiều vào kinh nghiệm và tính cẩn thận của mỗi nghệ nhân. Mình kỳ lắm. Nếu làm cho mình một lần không cẩn thận là mình không thích đâu vì mình nghĩ cái gì khó quá không làm được thì thôi chứ làm ẩu là không được.
    2. Phương pháp ủ lồng:
    Có vai trò quan trọng trong việc quyết định độ bền của lồng. Có rất nhiều phương pháp với ưu nhược điểm khác nhau. Tùy ý thích hay mục đích sử dụng bạn có thể chọn cách nào cho phù hợp với mình.
    3. Sử dụng và bảo dưỡng lồng:
    Thứ nhất là biết cách sử dụng lồng tránh các yếu tố bất lợi ảnh hưởng tới tuổi thọ của lồng.
    Thứ hai là bảo dưỡng định kỳ. Bất kỳ thứ gì cũng phải bảo dưỡng định kỳ. Vàng cũng thế.
    Thứ ba là phải để ý các hiện tượng xấu phát sinh ở lồng để xử lý kịp thời.
    Đọc cái này đừng chê mình là "bà già khó tính nhé". Mình đọc bài của Trongnguyen viết nhiều rồi. Bạn có kiến thức về cu sâu đấy. Mình nói thế đừng phởn chí sớm nhé. Hãy cùng tìm hiểu và là cho thú chơi tao nhã cổ truyền này phát triển hơn nữa nhé.
    Trân trọng!