chơi khuyên, thú vui vô bờ bến

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi Omopcute, 26/10/08.

1. Omopcute

Omopcute Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Với phong trào chơi chim như hiện nay thì những chú khuyên đã ko còn xa lạ gì với mọi người, giờ nó ko chỉ xuất hiện ở những thành phố lớn hay những ngôi nhà sang trọng mà những chú khuyên đã len lỏi về từng khu phố, về từng ngõ hẻm, nó đã lan tràn về các vùng quê,,,,và gần như đã tràn ra khắp các vùng miền trong cả nước....
    Chơi chim bây giờ ko còn phân biệt tuổi tác, ko phân biệt giới tính, không phân biệt giàu nghèo,cũng chảng phân biệt người chơi có giỏi hay ko, những chú khuyên nhỏ bé như vậy sao lại có tiếng hót thánh thót và mê mẩn như vậy chứ, các ae chơi chim đều là những người xa lạ, chỉ nhờ chú khuyên nhỏ bé mà đã đưa ae chúng ta xích lại gần nhău hơn,,,,Nhưng ae chơi chim sao mà mình lại rễ nói chuyện với nhău thế nhỉ, phải chăng cầu nối của chúng ta chính là những chú khuyên nhỏ bé vậy ko,,,,,giờ thì ae cả nước biết đến nhău, giao lưu và chao đổi kinh nghiệm với nhău dường như ae trong nhà vây,,,, đúng là chơi chim dưỡng tính,,,,mới đầu thì chỉ muồn nuôi một vài chú chim cho vui, vậy mà lòng yêu chim lại ngấm vào người chúng ta lúc nào ta chảng biết,,,chơi chim hay thật phải ko các ae, mỗi khi mệt mỏi mà được ngắm những chú chim của mình thì cũng đã đủ quên đi cái mệt mỏi và cũng đã đủ quên đi cuộc sống bon chen của xã hôi. Không biết rồi những chú chim nhỏ sẽ còn đem lại những gì cho ae chúng ta nữa phải ko,,,hi hì hìi
    :-*:-*àh quên mất, em sory cả nhà viết viết lách lủng củng và sai lỗi chính tả nhìu quá:-*:-*

2. Cá Chọi

Cá Chọi Guest

Cộng nhận là chơi khuyên hay thật,em mới chơi được 3 tháng,trong nhà hiện nay có 4 con,1con là chim bánh tẻ hót cuỵen xuốt ngày:laughing:còn 3 con là chim mộc toác hết cả đầu:crying:nhưng mà ngặt 1 nỗi dạo này Gấu nhà em có vẻ bực mình với mấy em khuyên đó lắm thì phải#:-Sem cảm giác thế:-Schắc tại em xuốt ngày lo tắm + vệ sinh cho khuyên:sick:Gấu nhà em cứ ra lườm 1 cái vào luờm 1 cái#:-Scó bác nào rơi vào hoàn cảnh như em chưa vậy:D

3. khuyên mào

khuyên mào Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    :D:D:D Chuẩn ko phải sửa. Ko biết các bác chơi lâu có bị thế ko chứ em thì thường xuyên bị. Em còn bị ca thường xuyên vì nhà em hơi bé mà em làm tới 3 cái:D

4. the-centaur

the-centaur Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Đây đang là tình trạng chung của đa số anh em chơi khuyên .Vấn đề này cũng ko tránh được đâu thôi kệ thôi anh em mình ai gặp phải trường hợp này cũng nên tập "Sống trong sợ hãi "thôi
    To: Ompocute: bài viết của anh hay lắm đúng là vì chơi khuyên nên các anh em có thể xích gần nhau hơn .Làm quen được nhiều người cùng sở thích .Đó là một điều rất là vui:D

5. Minh_vt

Minh_vt Member

Thích đã nhận:
    1
    Ha..Ha.. Cứ tưởng trên đời này mỗi mình ta khổ vì cái vụ này,hoá ra cũng nhiều bác khổ như mình vậy à.Ôi vợ yêu của ta bị ta trách nhầm rồi..Thiện tai..thiện tai..

6. khuyên mộc

khuyên mộc Active Member

Thích đã nhận:
    6
    hìhì..bác omopcute nói hay quá..hôm nào các bác rảnh thì mời các bác qua nhà em chơi và giao lưu..em thích nuôi khuyên nhất nhưng chưa có nhiều kinh nghiệm,mong các bác chỉ giáo thêm...

7. nicebird

nicebird Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bravo bác hùng! ko chỉ riêng mình bác yêu chim bác mà tất cả anh em ở đây đều yêu chim của mình cả ý mà.nhẩy các bác nhẩy !:laughing: =)) em đùa thôi chứ càng chơi sẽ càng nhận ra nhiều điều hay ở thú chơi chim các anh nhẩy!

8. Omopcute

Thích đã nhận:
    43
    em xin chia buồn cũng bác và một số ae nuôi chim mà vẫn bị vợ lườn nguýt, thật sự là em thấy các bác thiệt thòi thật, em thì sướng lắm, em được người iu nuôi hộ cơ bác àh, nhà em cũng nhỏ nhưng em thích chơi nên chả ai nói gì cả, nguyên nhà người yeu em thì em đã để 11 con rùi, hì hì, người iu em vừa cho tắm, cho ăn, nhiều lúc có khuyên về còn bẫy lun ý, hì hì, đi đâu em cũng được người iu cẫm hộ mấy chú khuyên đi, ko biết về său thế nào chứ bây giờ em chả thấy bị cằn nhằn gì hết cả, he he

9. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    "GIấc mơ được có em ...thiên đường gọi tên...." lài nhớ , bác có quả người iêu hơi bị number one rồi đấy nhé . Nhiều khi các chị em không hiểu nỗi khổ tâm của các anh em nên hơi chút là trách là mắng , chuyện thì cũng đơn giản , chẳng qua cũng chỉ là sáng sáng chiều chiều cắm mặt vào cái lồng chim , dĩ nhiên là nghe chim hót dù sao vẫn cứ sướng hơn là nghe bạn gái (hay vợ ) mắng rồi , vì thế chúng ta thà hi sinh tất cả chứ nhất định phải nghe khuyên líu , bời vì chúng ta càng nhân nhượng vợ con càng lấn tới khà khà khà....
    Bàn về chuyện thú chơi khuyên mình cũng xin nhận xét vài điều . Chơi khuyên là cái thú chơi tưởng là thanh cảnh nhưng phải nói là mệt vô cùng mệt . Đã có 2 đại ca mình biết là Bác PHúc Béo (nguyên giam đốc của công ty ....abc nào đấy ) và bác TUấn Béo (nguyên thanh tra tổng cục thuế) xin nghỉ làm 6 tháng (theo lời nói của các bác ý chứ thật sự không biết là nghỉ đến bao giờ ) để chơi khuyên . VÌ thế có thể nói , chơi khuyên thật sự không đơn giản . Với một số anh em còn trẻ (như mình ) mình xin khuyên thành thật là chơi gì thì chơi đừng để quá . Bởi vì cái thú vẫn là cái thú , nếu không có sự nghiệp vững chắc thì lấy đâu ra tài chính mà chơi được . Hơn nưa , cũng đừng để quá mê mẩn chim cò mà quên mất chúng ta còn phải quan tâm đến người xung quanh nữa . Nói túm lại phải biết cân đối giữa chơi và làm việc ....
    Từ ngày chơi khuyên , mình toàn quen được các trưởng lão U40 và U50 trở lên , hì hì , mấy bác vào nhà uống nước bàn chuyện chim cò mà bố mẹ cứ phải gọi là hoang mang vì con mình toàn bạn "trẻ" đến thế ....khà khà ...

10. Omopcute

Thích đã nhận:
    43
    =))
    =))=))=))=))Linh nói đúng quá rùi đấy, có mấy lần mình có mấy ông anh chơi khuyên cùng đến nhà chơi mà ông ý chảng còn biết chào ông bà già mình là thế nữa, ông bà già mình cũng bảo sao mày có mấy ông anh trẻ thế(((Toàn gần bằng tuổi tao)))), hì hì, khổ thế đấy, cùng một thú chơi mà,
    Còn nói về chuyện chim cò thì, mình vẫn đi làm, ko thể bỏ bê công việc để chơi chim được, mình để chim ở nhà người iu vì người iu mình cũng rất thích chúng,được cái bộ mẹ vợ tương lai mình ngày trước thì chảng thích chim cò gì cả, từ ngày mình đem con khuyên gãi và con khuyên thả của mình lên đấy nuôi thế là ông bà ý sáng nào cũng dậy từ rất sớm để treo chim cho mình ra và ngồi nghe líu, hì hì, chác là số mình chơi chim cũng được nhàn hơn một số ae trên diễn đàn vì mình chả bị ai trạch móc hết cả, hì hì, tha hồ mà chơi:laughing:

11. khuyên mào

khuyên mào Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    Bác Minh vấn còn yêu vợ lăm mà. Còn ko thì bác sẽ ko kêu lên như thế đâu. Ko biết em sau này thế nào đây. Chỉ nghĩ thôi mà sợ sởn gai ốc.:laughing::laughing::laughing::crying::crying::crying:

12. Omopcute

Thích đã nhận:
    43
    chảng có gì mà phải sợ hết cả, nhỡ đâu ít nữa lấy vợ rùi lại kiếm đúng cô vợ còn mê chim hơn cả mình thì sao hả bác=))=))=))=))