Chơi và thuần dưỡng chim Họa my non

Thảo luận trong 'Bệnh viện dành cho chim Hoạ mi' bắt đầu bởi cuongquephong, 6/4/12.

1. cuongquephong

cuongquephong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,302
    Em mới tậu được một e HM gần 1 năm tuổi, tướng ngũ đoản,mình củ đậu, hót, hét rất to, rất dạn người ( có thể vuốt ve,âu yếm nó ),cũng máu me đánh đấm lắm ( hôm qua lao vào mổ đối phương nhưng kết quả lại bị mất 1 lông đuôi) , e nó hót được giọng My mái, Khướu và nhiều loại chim khác. Nhưng e nó hót theo ngẫu hứng, thích thì hót, không thích thì có thể im lặng cả tiếng đồng hồ để rỉa lông và hót rất ngắn. Các bác cho e biết kinh nghiệm làm thế nào để nó trở thành một chiến binh lì và có giọng hót hay.Ai biết thì hướng dẫn cho e với nhé! Cảm ơn rất nhiều!

Last edited: 6/4/12
    phamquangduch and chimbochao like this.
  2. acuongna

acuongna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    180
    Chim non thì khó mà thành chiến binh đc lắm,loại này già giái non hột thôi,ko thich nuôi mi non

phamquangduch and cuongquephong like this.
  3. hieuboi123

hieuboi123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    nó dám đánh là tốt rồi, mình cũng nuôi mi non thấy rất vui :), nếu bạn có phòng kín thì thả nó ra để cái gương xuống đất cho nó tự luyện cungfu, chiêu này rất tốt vì khi nóp gặp con trống khác thì chỉ có phi vào mổ thôi ^^, còn luyện hót thì bác nên cho nó nghe nhiều file họa mi cùng lúc, nó sẽ tự chắt lọc giọng hót phù hợp và ưng, tạo không khi như kiểu một xã hội mi đang phát triển, bác nên cho nó ra ngoài trời nhiều nếu cứ để trong nhà đến lúc đem ra ngoài trời nó không quen nó chẳng nhảy nhót gì đâu, bác có ảnh up lên cho anh em xem ^^

4. cuongquephong

Thích đã nhận:
    1,302
    ít ngày nữa e up ảnh e nó lên, bác chém nhiệt tình vào nhé! Thanks bác!

phamquangduch and hieuboi123 like this.
  5. hieuboi123

hieuboi123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    bác up nhanh nhanh nhé..mình cũng rất muốn được xem mi của mọi ngươì ^^

6. cuongquephong

Thích đã nhận:
    1,302
    Ngày mai hieuboi123 nhé. Hôm nay mới tập up ảnh xong nên không kịp.

phamquangduch thích bài này.
  7. phamquangduch

phamquangduch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Các bạn có biết với những con mi gần 1 tuổi trên mình mà bắt đươc thường nuôi làm j không? Nuôi làm chim mồi rất hay nhưng chỉ làm chim mồi mà thôi còn nuôi hót trong nhà cũng không thích vì nó ít hót mà hót ít giọng, ngắn không hay lắm, nuôi chọi thì không ổn vì nó chỉ hăng được 1 lúc thôi rồi chạy, ốp mái tầm 5 phút ra vẫn hăng nhưng chỉ được 1 tý. Nói chung là chỉ già rừng thôi tuy hơi khó thuần 1 tý nhưng gọt lên hay hơn và như thế các em mi non có cơ hội phát triển ngoài rừng sẽ thành mi hay.

cuongquephong and chimbochao like this.