chọn cá bột^^

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi heavenhall, 21/1/07.

1. heavenhall

heavenhall New Member

Thích đã nhận:
    0
    mình mới chơi la hán,ko có kinh nghiệm nhiều nên muốn nhờ mấy sư huynh chỉ cho mình cách chọn cá bột có triển vọng với:x

2. Supreme

Supreme Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Tui có 1 bầy cá bột khoảng 10 con nè.Muốn chia sẻ lại bớt cho anh e.Hết hồ nuôi rồi,cá bạn tui đem từ Thailand về ,có gì PM tui nhé.Đảm bảo lên đầu

supreme đã liên tục vi phạm về quy định mua bán trong bài của Thành viên,nếu 2 lỗi Cảnh cáo vẫn chưa đủ thì KKK sẽ mời bạn nghĩ xả hơi vài ngày,mong lưu ý.

3. Kimmaluu1811

Kimmaluu1811 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Bạn nên chọn những con cá bột có màu sắc đẹp hội đủ các yếu tố về tướng tá, châu nhuyễn và sáng. Kỳ trên ko có vết đen( cá mái) còn về đầu thì cá fai khoảng 1,5 tháng tuổi mới dám chắc chắn dc. còn ko thì nhiều khi cũng bó tay. và nhớ là chọn những con có chữ chạy đều trên thân đấy nhé. Chúc bạn sớm kiếm dc một chú cá đẹp.

4. dangKhanh

dangKhanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Trong diễn đàn đã có các bài hướng dẫn bạn chịu khó tìm nhé. Nhưng theo mình bạn nên tìm ai có kinh nghiệm để chọn dùm là tốt nhất, vì mình đã đọc nhiều rồi nhưng khi lựa thì cũng hên xui thôi.
    Chúc bạn chọn được chú cá đẹp.

5. VNN

VNN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Đơn giản mà mình đã áp dụng các cách chọn cá bột của anh em trên forum và mình đã thành công .King nghiệm là : Trán rộng, thân ngắn short body càng tốt nhé, mỏ ngắn , kỳ trên dài hướng đi lên, kỳ dưới dài bằng kỳ trên, châu nhiều ( mà cũng tùy loại nhá),và cuối cùng là do di truyền của chú cá bạn mua nữa....

6. intel007

intel007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chài chài

Nếu bạn mua cá bột thì nên mua nhiều đi , tại vì cá bột nếu có màu sắc đẹp mà lại kông có đầu thì cũng như kông , nên theo mình nên mua nhiều vô.:D

7. tommytran

tommytran Member

Thích đã nhận:
    0
    mấy bạn cho hỏi mua cá bột thì nên mua ở đâu?giá cả ra sao?mình cũng muốn mua vài con nhưng tài chính có hạn.Mong các bạn chỉ giúp nha.

8. VNN

VNN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Ban đến cửa hàng Hồng anh của MLong đấy .Bột King KML

9. abin

abin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá bột thì làm gì có những yếu tố đó bạn,nó nhỏ bằng đầu chân tăm nhang sao mà có châu+màu+đầu được mà koi,chủ yếu như kissyou nói là dựa vào những bài biết của anh em trên 4rum và yếu tố may mắn thoai,chúc bạn sớm lựa được 1 em đẹp nha:applause:

10. tommytran

tommytran Member

Thích đã nhận:
    0
    nhưng cửa hàng Hồng Anh của Mlong là ở đâu mình không biết mấy bạn có thể chỉ cụ thể cho mình không?Cho minh địa chỉ cửa hàng đi.Ah mà giá mỗi con cá bột khoảng bao nhiêu vậy?

11. abin

abin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
  12. colagon

colagon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nói đừng buồn nhé bạn heaven mua cá bột thì vui thật đó nhưng còn lâu mới có cá hoa hâu(trừ trường hợp hiếm hoi) vì cá mới đẻ khoãng 1 tuần là đã chọn hết cá hạng I rùi người ta chỉ bán ra ngoài cá hạng II thui

13. Thunder Flash

Thunder Flash Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ban colagon dựa vào đâu mà nói vậy? Nếu bạn nghĩ vậy thì nên coi bầy cá của mình , toàn cá bột nuôi lên đó, cá nhập từ Thái về cũng có nhiều chỗ uy tín lắm nha bạn. Ko kiếm được 1 em mấy chục chai thôi , chứ cá đẹp thì tỷ lệ cũng cao lắm , vì những em hoa hậu thì tỷ lệ r6at1 thấp , và chủ yếu là do may mắn nữa.

14. finalshara

finalshara Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình cũng biết chút ít về giá cá bột:
    New King: 80.000/con
    King Kamfa dao động từ 220.000-350.000/con
    KCPLT:70.000-100.000/con tùy kích cỡ

Mình lấy thông tin từ Thế giới cá cảnh số 13........

15. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    theo tui thì cũng hên xui thôi,cá nhỏ quá ko phân biệt dc trống mái.hix,khó

16. nhoccan_thamlam

nhoccan_thamlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    các pác cho em hỏi chút, la hán bằng mấy ngón tay lên đầu. Em có con cá 3 ngon tay mới lên tí ti đầu, các pác cho em bít thế là nhanh hay chậm?

17. flowersea

flowersea Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    cái này cũng tùy àh, có con mới có 1,5 ngón mà đã có đầu rất rõ, có con bằng cá diêu hồng cũng chẳng có gì hết :devil: cá bạn 3 ngón mà đầu có tí ti thì mình nghĩ là vô vọng rồi đó ( hix em nói thiệt bác đừng buồn nha)

18. _Mr_Boo_

Thích đã nhận:
    37
    nếu nuôi từ nhỏ mà chắc chắn trống thì cơ hội lên đầu cao,quan trọng là thời gian đó ko để cá bị sốc.tạo mọi dk cho nó hoạt đồng,ko cho ăn nhiều quá và đổ 1 lượt cô,tốt nhất là từng con,như dậy cá sẽ ko làm biếng và hoạt động nhìu,gien sung sẽ tăng lên=>lên nhanh.đang trong thời gian này nếu mà bị sốc,hên thì thôi,xui là coi như mua cá khác là vừa.mấy con lớn mua ngoài tiệm thì có người bảo tôi rằng nó có dùng thuốc kích thích lên đầu và màu,mua về nuôi 1 thời gian ko sử dụng kích thích nó sẽ xuống đầu,màu,thậm chí là như cá thường(ko phải tất cả đều dậy đâu nhé).thân

19. ducmail

ducmail Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Trừ một số người có kinh nghiệm ra thì nuôi cá bột nản lắm các bạn ơi. Tốt nhất các bạn nên mua cá hơn 1 ngón đã nhú đầu rồi. Mình mua 5 con King Kamfa của 1 tiệm rất uy tín ngoài Q6 vậy mà chẳng còn nào ra hồn cả. :(

20. _Mr_Boo_

Thích đã nhận:
    37
    đúng rồi.nhưng mà mua 1 em con con,đầu nhú thì cũng méc lém.đâu có rẻ