Chọn cá gì hợp với cá dĩa và cá ông tiên và cá chùi bể loại gì?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi Bao_truongcong, 19/3/11.

1. Bao_truongcong

Bao_truongcong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Do hay đi công tác không thay nước được nên mình muốn nuôi loại cá thích hợp. Trước đây nuôi 20 em cá dĩa. giờ chỉ còn giữ lại 4 em size 12cm, mới mua 4 ông tiên mắt đỏ size 6cm. nhìn hồ còn trống trống (hồ dài 1m2 cao 70cm, rộng 60cm) muốn mua thêm 1 cặp gì nữa cho phù hợp. Thích cá chậm rãi, thong thả như 2 loại đang nuôi. Đang ngắm nghía cánh dơi. không biết có thích hợp không?
    Về cá chùi bể không biết nên: bống vàng, tỳ bà bướm, hay loại gì. CÒn loại chùi hồ bình thường thì nó ị nhiều quá, và nhiều khi nó chanh ăn hết phần của cá dĩa...
    Lọc nước thì lâu nay chỉ dùng hộp lọc thủy tinh 4 ngăn, xài bông gòn thôi không có than hay phụ kiện gì hết.
    Mong các bác chỉ dẫn!
    Cám ơn nhiều!

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Lâu lắm mới thấy Bao_truongcong pót bài.
    Nói chung hồ cá đĩa rất kỵ mấy em mút kính, đôi khi chúng đói quay lại mút nhơt cá đĩa nên mọi người hạn chế nuôi bọn chúng tại hồ có cá đĩa.
    Bao_truongcong có thể vệ sinh hồ bằng thủ công. Bộ lọc tốt cũng góp phần làm kính hồ lâu bị bẩn.
    Cá đĩa thích hợp với cá thần tiên, nếu không thích tăng thêm dân số thì Bao_truongcong có thể cho lũa kết hợp với cây thủy sinh họ nhà ráy chẳng hạn cho bớt trống trải, điều này làm bạn phải tăng thêm ánh sáng cho hồ cá để cây có thể tồn tại, tuy rằng có 1 số loại cá đĩa có màu đỏ khi tăng ánh sáng quá mạnh sẽ dẫn đến cá bị tiêu đen làm xấu con cá.
    Lọc mà bạn nói là lọc ngoài, kích thước lọc, công suất máy bơm của lọc cần tương xứng với số dân trong hồ, nếu hồ cá to và cá nhiều cần tăng công suất và dung tích lọc nhé.
    Thân.

Last edited by a moderator: 20/3/11
  3. Bao_truongcong

Thích đã nhận:
    3
    Cám ơn bác đã trả lời nhanh. Bác như đọc trúng ý nghĩ của mình rồi hi hi. Mình đã mua ráy, đang ngâm 1 khúc lũa chờ hết ra màu là cột dương xỉ với ráy.
    Lọc của mình thì dài 1m rộng 15, cao 15, chia 4 ngăn, để trên hồ. Bơm chìm 35w. Trước đây nuôi 20 em cá dĩa size 14 cũng ok mà.
    Vậy là mình phải làm cá chùi hồ thôi à. Lâu nay làm hoài tính mua 1 em gì đó thay thế...
    Thân!

4. Bao_truongcong

Thích đã nhận:
    3
    Mình muốn hỏi là ngoài cá ông tiên ra còn cá gì sống chung hòa bình với cá dĩa và cá ông tiên để mình thêm 1 cặp cho bớt trống trải
    Cám ơn nhiều!

5. aorachvai

aorachvai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    nếu đã có ráy và lũa thì thêm vài cặp phượng hoàng nữa là được

6. ndcuong

ndcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    911
    Bạn có thể thả thêm 1 số loại cá như: bút chì, chuột, cấu vồng,... cho sinh động. Ngoài ra mấy loại này cũng có tác dụng diệt rêu rất tốt.

7. Bao_truongcong

Thích đã nhận:
    3
    Cám ơn các bạn. Chuột, bút chì nó có mút cá dĩa không nhỉ. Mình không làm phân nền, nuôi đơn giản vì không có thời gian mà....

xuantin thích bài này.
  8. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    chuột và bút chìmút cá đĩa đấy bác ạ không nên nuôi,nhưng em nghĩ bác nuôi cá thần tiên hơn là cá phượng hoàng vì chúng hiền hơn phượng hoàng

9. ndcuong

Thích đã nhận:
    911
    ủa, lâu nay mình thả cả chuột, bút chì và thần tiên lẫn trong đàn cá đĩa của mình nhưng có thấy chuột và bút chì mút nhớt cá đĩa đâu nhỉ.

10. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    thông thường là thế mà bác mà nó thường hay mút nhớt những con yếu còn nếu cá khỏe nó cũng không làm gì` được ạ

11. Bao_truongcong

Thích đã nhận:
    3
    mình thả 2 em nô tỳ loại cho hồ thủy sinh và 2 em phượng hoàng nhỏ...bị ông tiên rượt quá trời....hóa ra phượng hoàng nó hiền quá. may mà có mấy cây ráy cho nó núp :D

12. Bao_truongcong

Thích đã nhận:
    3
    1 em phượng hoàng đã ra đi. Thành bể có rrat61 nhiều cái gì trắng trắng bám nhè nhẹ. Không biết là cái gì. Đang tính thả mấy em mún cho nó ăn không biết được không? bác nào có giải pháp hay hay không? hay là cứ phải dùng tay lau kính mỗi tuần :D
    Mong được chỉ dẫn!
    Cám ơn mọi người nhiều!

13. ndcuong

Thích đã nhận:
    911
    Giải pháp "hay hay" mà hiệu quả nhất là mua miếng từ lau bể của TQ, hàng tuần đổ bia để vận hành cái đó, đảm bảo bể sạch, cá khoẻ, ông chủ nuôi cá lại có bia uống. Còn nếu thả cá lau kính, mún, .... hay bất kể loại cá gì đi nữa thì cũng không hết được đâu.

14. Bao_truongcong

Thích đã nhận:
    3
    Có lý, lâu nay quên mua bia :D nên mới có sự cố này.....