Chọn chào mao bổi???

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm về chim chào mào' bắt đầu bởi ngohuudan_sonca, 5/11/11.

1. ngohuudan_sonca

ngohuudan_sonca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    mình đi chọn chim bổi thấy trong lồng có vài con kêu wit( chỉ một tiếng thôi nhé) thì mình có nên chọn con ấy không,
    mình thấy một con có yếm đậm mầu đen thui lun nhưng không kéo dài xuống nhìu, mào luôn dựng, và luôn đứng trên cầu, mình thấy đit nó không đỏ lắm sợ chim thuần người ta nuôi lên giọng không tốt, các cao thủ xem giúp mình co nên mua nó không( giá 70k)
    trả lời sớm nhé để người ta mua trước mình mất

transonghp thích bài này.
  2. linhv

linhv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,003
    Nếu chọn mua ở trong lồng nhốt chung nhiều con thì bác cứ chọn về hình thức mà ưng thì bắt thôi, chứ nhiều như vậy thì biết thế nào được. 70k là rẻ rùi, mua về ko ưng thì phóng sinh để giữ lấy lộc cho con còn lại nó hưởng. hihihihi.......

bboyvn thích bài này.
  3. chao mao bong

chao mao bong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    255
    chọn con chim lanh lẹ trong lồng là một chuyện, quan trọng là lúc chủ tiệm vợt thì có trúng con chim anh chọn không nửa kìa, cần chú ý như phân dín dưới bụng, mào nó ntn, dể hôn là phân dín cánh, lúc bắt khó lầm lắm. thân

Cudatmientay, bboyvn and langque like this.
  4. chao_mao_hue

chao_mao_hue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    53
    Em cũng có cùng ý kiến với bác, chọn chi thì mình nên chọn những em mà mình cảm thấy ưng ý nhất mà bắt thôi, không nên nghe người này người kia rồi về nhà không thích lại thả, vừa tốn tiền lại cảm thấy nản. thân

5. ngohuudan_sonca

Thích đã nhận:
    58
    họ nhốt riêng ra mỗi con mỗi lồng nhỏ sát nhau mà, nên chọn con hay dựng mào không??
    cho hỏi giá chim bổi chưa ăn cám 70k la rẻ hay mắc vậy có nên trả giá không( mình mua trong tiệm)

Last edited: 5/11/11
  6. ngohuudan_sonca

Thích đã nhận:
    58
    chao mao bổi

cho mình hỏi khi chọn chim bổi ở lồng riêng thì khi mình áp chim thuần vào thì chim trống và mái sẽ có biểu hiện gì, các cao thủ chỉ giup cách lựa chim trống bổi trong lồng riêng với,
    cho mình hỏi giá chao mào bổi ở các nơi
    thanks

7. TrymTrangTreo

TrymTrangTreo Member

Thích đã nhận:
    25
    Em cũng mới mua 1 con bổi chưa vào cám 70K nè không biết có ngon lành không mà về không thấy hót hát gì cả

8. kenvilbang

kenvilbang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    mua ở lồng riêng rồi thì chắc người ta bao trống cho bạn rồi đó! nếu ko thì chọn e nào dài đòn, đầu to, yếm đậm,khít, mào rậm cao, nếu ko chắc chắn nữa thì áp chim thuần vào chắc nó sẽ hót, bạn sẽ nhận ra được đó là trống hay mái thôi ah

9. CU_MEO

CU_MEO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Hj một câu thành thật với bạn nha những chim đã gia ngoài lồng 100% chim đã loại nó vào loại 3,4 rồi mình tốn một chút thì sẽ được một chú chim ưng ý vì mình cũng như bạn hy vọng sẽ có một chú chim nào hay nào đi bụi sẽ vào tay mình nhưng tỉ lệ chấc 100 được 1 kể cả chim bẫy đàn trong thời gian vào cám họ cũng đã lọc hết rồi mà cao thủ đã lọc thì liệu có đến tay mình không? một chú mộc hay mình cũng phải bỏ gia 400k đấy mình đi tắt cho đỡ mất công chãm sóc không nuôi mãi mới được một chú chim nhưng nghe chim người ta hót mình chỉ muốn thả hết chim của mình thôi hj.

10. ngohuudan_sonca

Thích đã nhận:
    58
    cam ơn, mình mua một chú rùi, đã bao trống và tách ra lồng riêng, giá đầu là 150k trả xuống còn 100k, mình bảo họ áp chim thì áp vào con mình mới ban đàu nên hơi lạ quay mat đi chỗ khác rùi kêu 3 tiéng, vài phút sau nó sổ ra mọt tràng khoang 8 tiéng, mình bắt lun, nhưng mình còn lo chỗ nó quay đi chỗ khác, không bít nó sợ người đúng gần hay sợ con chim thuân nữa các bác đánh gia gium

11. chao_mao_hue

chao_mao_hue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    53
    Nó sợ cả 2 đấy bác, chim mộc mà, bác cứ về tủ áo lồng lại 1-3 ngày cho em nó đỡ hoảng sợ, đừng nghe ngoài hàng họ bảo, tránh áp lồng với chim già lồng sẽ bị đè, nó chỉ gấu nông nổi lúc đó thôi, bác cứ đọc bài của bác Hoàng ĐL hướng dẫn rất chi tiết từ lúc bắt bổi, vào cám đến lúc dượt chim và đấu đá đó. Thân

12. Thánh Vương

Thánh Vương Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    Nhờ chỉ giáo cách chọn mua Chào mào

Tình hình là em chẳng biết tí gì về chào mào . Hôm chủ nhật ghé qua tiệm chim mua cám thì thấy họ bán rất nhiều chào mào (má đỏ) . Họ nhốt trong lồng tập thể ( mỗi lồng phải cả trăm con ) ,chim khá dạn ngồi gần nhưng vẫn mổ cám ăn ngon lành , em hỏi thì họ bảo là chào mào Hà Nội giá 400k 1em . Trong số chim này thì em thấy có môt con mào rất là lân , nó cũng là con dạn nhất trong đàn , nhưng mỗi tội là nó cứ xuống đáy lồng mổ phân rồi gắp chơi chứ nó không ăn . Chim như thế thì có nên mua không các bác , và giá như thế thì có hợp lí không .Xin cảm ơn các bác rất nhiều .:)

13. cuongcot

cuongcot Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    Chào mào như bác nói không có gì đáng ngại cả, giá cả thì hợp lý đối với con mào lân, bác mua đi rồi chịu khó rèn em nó cho ra trò, chúc bác có em chào mào như ý!

Thánh Vương thích bài này.
  14. nguyenxu

nguyenxu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    Nghe chào mào bổi mà 400k 1 con , ko nghe đc giọng, trong 100con chọn đc 1 con ưg ý chắc thấy phiêu phiêu hehe. Bạn bỏ thêm 1t1 nữa mua 1 e chơi đc đc về mà chơi, chứ đả bỏ ra 400k rồi mà mua e nó về xong chơi ko ưng ý thì phí lắm bạn, lại tốn thêm time chăm e nó vài mùa thì e nó mới chơi đc.

chimbochao and Thánh Vương like this.
  15. hoangjtam

hoangjtam Member

Thích đã nhận:
    0
    muôn bắt đúng dễ mà chỉ bạn một cách bảo đảm đung con chim bạn chọn. lấy binh xit nước loại xit phong lan chinh tia thẳng canh ngay chim lam phát là bat ngay con đó nó bi ươt cung ít bay nhảy nữa dung thòng lọng thò vao giưt thôi.

16. ngohuudan_sonca

Thích đã nhận:
    58
    đã 2 năm rồi, giờ chỗ mình giá chào mào mộc là 40k 1 con, còn bẫy đấu là 100k 1 con, rẻ còn hơn 2 năm trước nữa, hài!!! giờ đã 12 rồi, ráng mà cày! tuyển được 1 con hay bẫy đấu nuôi 2 năm mà trưa nay giang hồ nó hốt mất không hiểu sao số mình nhọ thế, nghĩ còn năm cuối ở nhà chơi với e nó mà giờ.....!!! buồn quá ngồi tự kỉ!!!

17. thangbvvp

thangbvvp Member

Thích đã nhận:
    0
    ở chỗ minh 50k một chú đã vào cám ok về chỉ việc nuôi

18. BINH_YEN

BINH_YEN New Member

Thích đã nhận:
    0
    chim bổi giá gì mà 50 - 70k vậy bạn, chổ mình rẻ nhất cũng là 200k rồi

19. krongpak

krongpak New Member

Thích đã nhận:
    2
    lời đâu tiên cho phép em đc gửi lời chào lời chúc sức khỏe tới toàn thể anh chị em trong 4rom .
    em có 1 vài thắc mắc nhỏ mong mọi người chỉ giáo giúp em về chuyện này ạ :
    chuyện là em có mua 2 con chào mào nhưng ko hiểu sao mãi mà 2 em ý ko chịu sổ bọng ạ .
    em mua của 1 người lạ họ bảo chim bổi 2 tháng thì bán cho em lúc bổi song chim khá dạn đứng lồng ko chao lắm ạ. em xem chim thì cũng thấy 2 chú ý khá dạn , kè chim lạ thái độ rất tốt nhá cánh và cũng ra giọng nhưng chỉ là tù tuýt tù tuýt thôi ạ .
    ở gần nhà em cũng có mấy anh chơi chào mào hỏi thì họ cam đoan 2 con này là chim trống 100% nhưng còn về việc nó ko sổ bọng thì họ chịu.
    người bán chim cho em ngta nói chim này bổi nhưng chắc là chim ai sổng ( hoặc là chim ngta thả @@)nhưng em nhìn em kết 2 em nó quá ạ mào lân cong vút họng bò . yếm dài đậm tướng tá nói chung rất đẹp ạ.
    lúc mua ngta em bỏ túi bóng đen mang về giờ về đến nhà em nuôi thêm đc 3 tháng nữa rồi vị chi cũng là gần 5 -6 tháng lồng rồi ạ. 1 con thì về lạ cám nó thay lông giờ đã hoàn toàn song lông lá chế độ chăm bẵm của em cũng rất tốt ạ .cám em mua của 1 chú ở làm ở trường chim gần nhà, trái cây tắm nắng tắm nước điều độ . nhưng sao 2 chú nó vẫn ko chịu sổ bọng ạ. em có mang ra sau vườn treo ở cây to ko có người qua lại ngồi rình 2 chú nó cũng chỉ kêu rồi hót tù túy tù túy thôi ạ.
    có người bạn bảo em là chim này nó ko sổ bọng đâu tại vì cái vùng đó là chim nó như thế ko sổ chỉ hót như vậy thôi . 2 chú này chắc là chim miền trung nhưng vùng cụ thể thì em chịu ạ. mà theo em nghĩ đã là chim trống thì chắc con nào cũng sổ hết phải ko ạ. hót là bản năng của nó rùi mà . mấy hôm nay em mất ăn mất ngủ với 2 chú này quá ạ.
    kè chim lạ 2 em ý vẫn thái độ rất lồi lõm ạ . nhảy cầu nhá cánh ......
    em để ý phân thấy rất ít họng cũng màu vàng nghệ . như thế là sao hả các anh.
    mong mọi người giúp đỡ em về vụ này với ạ.
    em cảm ơn trước ạ.
    Thân chào. Quyết tháng ạ :D

ca_chep thích bài này.
  20. ca_chep

ca_chep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    nếu có hót gió thì là trống , mà chim bổi 2 tháng bác nói khá đứng lồng thì có thể bác bị lừa ròi !!
    còn ko sổ bọng thì có thể là má trắng nuôi lên ko chim thầy + yếu lửa nếu hót yếu !