ChỌn ChÀo MÀo NhƯ ThẾ NÀo ĐỂ NuÔi

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi leducthangls, 19/10/07.

1. leducthangls

leducthangls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    Sau khi đọc một số bài nói về chào mào em lại muốn chơi rồi vậy em viết vài lời to đến mấy anh chơi CM xin được chỉ giúp cách chọn CM làm sao phân biệt trống mái và CM mái có vết son ở má o ? nhất là CM lứa chưa thay lông lần nào rất cám ơn mọi người~X( ~X(

2. chaomao

chaomao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Vấn đề là bạn muốn anh em trên diễn đàn tư vấn cho bạn chọn chào mào vóc dáng thế nào là đẹp hay là chọn chào mào tiếng hay. Nếu mà chọn đc chào mào vừa đẹp mà tiếng lại hay thì khó lắm VD. có con vóc dáng mình củ đậu, gốc mào to và cao đổ về phía trước chân lùn nhưng tiếng như ống bơ rỉ , có con vóc dáng rất nhỏ xấu ko có tướng bộ nhưng tiếng lại hay. Theo kinh nghiệm của tôi xin các bác chỉ giáo , tôi thường ko quan tâm đến vóc dáng chỉ cần nổ tiếng hay nếu mà đẹp như hoa hậu càng tốt còn ô mai xấu thì cũng ko có vấn đề gì quan trọng là giọng hót, tiếng thì phải là tiếng chuông tìm đc những chú có tiếng này ko phải dễ. Vấn đề ở đây ko phải cứ to vóc dáng đẹp là tiếng hay theo tôi chơi chào mào quan trọng là tiếng nổ . Mong các bác trên diễn đàn cùng chia sẻ kinh nghiệm