Chọn khuyên non

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi duongvan_vespa, 25/11/07.

1. duongvan_vespa

duongvan_vespa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    E có mối mua khuyên non, cũng có ý định mua vài chú về nuôi vì nuôi khuyên non cũng có cái hay là chúng rất thuần, không nhảy nhót linh tinh như khuyên già, nhưng vấn đề là cách chọn khuyên non thế nào để có được con khuyên tốt, hay là cứ nuôi sau hay thì giữ mà giở thì thả.
    Các bác pro cho em vài ý kiến, thanks

2. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Mùa này làm gì đã có K non hả bạn ơi..............

3. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Nhân tiện ở đây cho em ké 1 câu hỏi nhá?em có con khuyên ở hai bên hông có rất nhiều lông tơ,nó xù ra như bông ấy,màu trắng.nhưng chỉ có lông đó dài và xù thôi chứ còn lông cánh và lông màu nó ôm rất sát thân chim.đấy có phải là khuyên non mới lớn ko các bác?hay là con K nào cũng có đợt như vậy?

4. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    Thường là chim mới thay lông xong chưa ép sẽ xảy ra hiện tượng như bạn nói(ko chỉ mỗi khuyên)hoặc có thể sau khi bạn cho chim tắm đôi khi cũng thấy hiện tượng như vậy.Không có gì đáng lo hết bạn á.Chuyện đó là phình phường:D

5. nguyenvinhhien

nguyenvinhhien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Bạn duongvan vespa ơi ,K non mua ở đâu thế khi nào có mua hộ tôi vài con nhé ,cám ơn trước .

6. duongvan_vespa

duongvan_vespa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    K non mua ở nhà Minh trên chợ Hàng Da, bác anhhung-908 nói mùa này không có khuyên non áh, thế có thì sao nhỉ, mình chỉ hỏi cách chọn khuyên thôi chứ có nói là khi nào có đâu

7. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    thế khuyên non nó bán thế nào nhà Minh chợ hàng da có à có phải chỗ có 3 đến 4 quầy ngay sau chỗ gửi xe không để ít bữa nữa mình qua đó lượm vì dạo naùy thấy có mấy thằng nó vác sào dài tới cả hơn chục mét làm cái móc tổ hình như đi móc các tổ chim non hay sao đó ,kiếm con non về nuôi thả cho khoai

8. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    có mình gọi bạn là sư phụ ...................lấy ở trong Nam ra thì ko biết chứ quanh các tỉnh miền bắc này bói cũng ko ra

9. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    Hùng ơi có chim non mà có mấy con nó thay loôg rụng tả tơi luôn đó nhìn khác gì tre con đâu hihii cứ mọc nhiều lông măn là chim non hết mà ^___^

10. chaomao

chaomao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Khuyên non nhiều con rất hay cũng ko kém khuyên già bao nhiêu, khuyên già cũng có con hay con dở. Bạn nên nuôi một thời gian sau đó sẽ đanh giá con nào hay hoặc dở ko thể nhìn tướng mà đoán chính xác là hay hoặc dở

11. chaomao

chaomao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Bạn tả như vậy rất khó phán đoán , bạn có thể nhìn vào mặt con chim để đoán con khuyên non mặt rất ngố dân chơi thường gọi là mặt đần . Chim non nuôi lâu nhìn cũng vẫn có thể nhận ra chính xác .

12. khuyenliu2

khuyenliu2 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    74
    nuôi k non có cái hay của nó nếu đc con hay thì đỉnh đấy minh nuôi 1 con đc 6 tháng tuổi líu ko khác chim già thi đấu với chim già ko sợ sệt

13. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    ok cám ơn bác CM.con nhà em thì mặt đanh lắm rùi chắc ko non đâu hi`.em bãy đc cách đây nửa năm giờ nó hót suốt.

14. concoc_bg412

concoc_bg412 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    50
    heeee.... E cũng có 1 chú K non nè. đang thay Lông xấu mù. hum nao úp ảnh khoe các pác. :D