Chọn lựa phong cách chơi mồi lụp.

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi gaccu, 3/3/10.

1. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    Đã chơi chim cu chắc ai củng đã từng nghe 2 câu cửa miệng như sau:
    1-Chim gù nhiều thì bài bản(phóng ,rước ,kèm …) ít.
    2-Chim gù ít thì bài bản(phóng ,rước ,kèm …) nhiều .<O:p
    Không biết quan điểm của các bác thì sao nhỉ…?
    Riêng tôi thì đúng tới 99% còn 1% đang tìm ..hehehe.
    Nếu các bác thích chim gù nhiều thì phải chấp nhận bài bản ít –tạm nghe con mồi nó kêu có phần đơn giản, đơn điệu, dễ nhàm chán…nhưng theo tôi trong cái đơn giản ấy chính là bản hùng ca ,là sức sống, là thăng trầm …đam mê mà mỗi người cảm nhận khác nhau…quên cả lối về…
    Nếu các bác thích chim bài bản nhiều, kêu nghe nó tráo trở, lách léo làm sao…,lúc nhanh,lúc chậm….lúc cao,lúc thấp …co giản …hồi hộp… làm nôn nao lòng người …thì các bác phải chấp nhận con mồi đủ gù là hay lắm rùi .
    <O:p
    Còn con chim vừa bài bản nhiều vừa gù nhiều nửa thì …eo ơi …có nhưng ít gặp lắm…
    (Note:gù >1 tiếng và gần như liên tục= gù nhiều )

–Thân chào.
    ----------------------
    Rút dao chém xuống nước, nước càng chảy mạnh.
    Nâng chém tiêu sầu càng sầu thêm…

chimcugocong, bdbird, Longnl and 19 others like this.
  2. doveviet

doveviet Active Member

Thích đã nhận:
    309
    lại có một cao thủ mới trong giới (Cu thủ) miền nam nói chung và đồng nai nói riêng rồi.
    với những người tập chơi cu mồi có một con cu gọi là mồi đã thấy thích còn mấy vụ như bác nói còn phải chạy dài dàiy
    Thân
    chúc bác sức khẻo, có nhiều bài viết hay

tintle, Mi Thanh Xuân, gaccu and 7 others like this.
  3. cuhobo

cuhobo Hội trưởng cu gáy ABV Đồng Nai

Thích đã nhận:
    9,128
    Hình như bác LêQuang và bác Gaccu cùng một thầy hay sao ấy nhẩy ?

4. duyduc

duyduc Trại chủ

Thích đã nhận:
    1,844
    Cái này em biết đó. Không phải cùng 1 thầy đâu bác Nghĩa ơi mà là 1... :D:D:D:D

5. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    hi.all
    không phải cùng 1 thầy mà là cùng 1 người ..hehehe...nhưng diễn dàn đâu có cấm 1 người 2 nick phải không bác Nghĩa...
    ------------------
    Hãy sát đôi đầu, hãy kề đôi ngực.
    Hãy trộn nhau đôi tóc ngắn dài
    Và dâng cả tình yêu lên sóng mắt...

6. Longkucku

Longkucku Member

Thích đã nhận:
    178
    Em thấy bác Lequang có nhiều bài viết chia sẻ kinh nghiệm rất quý báu cho anh em mê cu gáy học hỏi. Tuy nhiên cũng đâu cần thiết phải dùng 2 nick, trừ khi bác có (ý đồ) ... lý do khác. Em viết linh tinh, có điều gì chưa đúng các bác bỏ qua cho em.

7. cuvietnam

cuvietnam Lãng tử

Thích đã nhận:
    13,734
    Đọc khá nhiều bài viết của Lequang mình thấy, Bác này không có ý đồ gì cả..... chỉ thích đùa tí thôi...Hehehe.
    Trong một cuộc chơi Or trong một cái chung (Chẳng hạn trên diễn dài này), đều có người hay, người dở, Thì cái cốt lõi của vẫn đề là mình có làm cho người ta chấp nhận mình hay không? Cái này vẫn là cái để mọi ngườii phải cảm nhận đấy. Có nhiều người cái tâm thì rất tốt nhưng lại không thể hiện được cho nên .... Hehehe ( Hãy xét cái tốt trước rồi hãy xét cái dở sau ). Trân trọng

8. banchu

banchu Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    7,978
    Em bó tay cho bác Quang này luôn, mai mốt em tạo vài cái ních nữa cho bằng bác Quang nhà ta...:D:D:D

Thân,

9. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    Hi…all
    -Thanks bac Cuvietnam, banchu….các đồng minh đáng iêu…hehehe
    -Thật ra đâu có gì quan trọng phải không các bác, củng nhiều người 2;3 nick lắm chứ …nhưng tại họ không chịu nói ấy thôi…mà bác Nghĩa này cứ bắt bài em út là sao nhỉ…hehe
    -Củng giống như nick YM tạo nhiều nick ảo củng thú vị lắm đó…các bác thử xem …
    -Trong bộ film”Tiếu ngạo giang hồ”, nhân vật “Nhạc bất Quần” xuất phát từ chính phái nhưng tâm địa thì tà phái...và được người đời cho là ngụy quân tử đó thây…”Lệnh Hồ Xung “ thì trong chánh có tà, trong tà có chánh…. nhưng fức tạp quá….
    …..vậy tại sao không tách ra :chánh là chánh ; tà là tà….hehehe
    Thân.
    ………………
    Thương nhau cởi áo cho nhau
    Về nhà Mẹ hỏi qua cầu gió bay.

10. Huanpham

Huanpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,744
    Hi all (học bác cu gac nè).
    Theo Em thì mấy nick không thành vấn đề, cái vấn đề là không nên cùng 1 người dùng nhiều nick mà viết 1 bài y chanh nhau.
    Thân.

tintle, Mi Thanh Xuân, gaccu and 7 others like this.
  11. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    hi all.
    Bỏ qua cái vụ nick đi-bàn về chủ đề chính là "lựa chọn phong cách chơi" hay nói cách khác là thích chim thiên bài bản hay thiên gù...nếu giải đáp được thì coi như giải quyết được vấn đề nội tại ở mỗi we ,việc mua mồi và lối chơi sẽ được thông thoáng hơn nhiều...hehe.
    các bác nghĩ sao?!
    Thân

Mi Thanh Xuân and cuvietnam like this.
  12. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Xin cho tôi góp thêm lời bàn với: Riêng chim mồi lồng, theo quan điểm cá nhân, tôi thích chim không bỏ nhã, không bỏ nhã vì nó nhiều nước chơi có thể đấu với chim bổi ngày này qua ngày khác (có thể chưa bắt được nhưng nó không chịu bỏ không đấu khi gặp bổi quá trận)
    Chim gù nhiều nhưng cũng phải xét tý là: gù có khôn không? có êm không?. Nếu chim gù nhiều (vài chục tiếng tới bốn chục, năm chục tiếng một đạc gù) mà lại gù quá gắt thì cũng không phải là chú chim mồi lồng biết chơi. Gù như vậy thì bổi mất vía, nếu gan dạ lắm thì cũng chuồn, còn không là nó bỏ xới dẫn vợ con đi chỗ khác ngay. (chim gù vậy nên luyện thành mồi đất thì hơn, nhưng nó cũng phải biết gù dẫn bổi chứ nhỉ!?). Gù mà không khôn ngoan, không dẫn dụ chim bổi thì cũng giống như chiến binh " Hữu dũng, vô mưu" nên trong làng chơi mồi lồng chắc ít được đánh giá cao. Hơn nữa, chim gù nhiều rất nhanh bã chim (mất sức) nên vụ thi đấu dài ngày chắc cũng thua luôn chim nhiều nước.
    Trong vụ chim gù, nên chăng ta chọn những con mồi gù khôn (gù cướp, gù rước,...) thì hơn!
    Còn chim có nhiều nước (biết gù đúng lúc, đúng chỗ, gù ít nhưng hiệu quả) bù vào đó là nó nhiều nước chơi: rước, đón, thúc dồn, lèo,...gù cướp, và nước cuối trận là sa cầu máy cánh, đánh nguội,... với bất kì con chim rừng nào gặp nó thì nó không bỏ bổi, bao giờ cũng hơn con chim rừng một nước! Chim như vậy thì nên chọn lấy nó mà nuôi! Chưa biết có hiệu quả khi đi bẫy không nhưng nghe chim rừng đấu với nó đã thấy sướng rồi! Nếu gặp được giọng thổ rền rĩ, ngân rung, trầm ấm, oai hùng,... nữa thì người đi bẫy bắt tiếng chim là cũng đã sung sướng lắm rồi vậy! Trộm nghe các cụ ngày xưa chơi câu đối, có câu:
    Tứ thời xuân tại thủ
    Ngũ phúc thọ vi tiên

Tạm dịch là: (Bốn mùa xuân trên hết
    Năm phúc thọ đầu tiên
    )​
    Nhưng với người chơi chim gáy ở Miền Bắc thì hình như mùa Hạ mới là mùa được trông mong hơn chăng?!:D vì mùa hạ còn có tiếng chim cu gáy gù. " Thêm một tiếng chim gù/ Thành ban mai tinh khiết"- ( Trần Hoà Bình) , là vậy!
    Nhưng thú thực là nếu chơi mồi cây (đa phần người chơi mồi cây là để thưởng thức tiếng chim) thì nên chọn loại mồi thứ hai nhiều bài bản thì mới thoả mãn được thú chơi !
    Cũng đã từ lâu, có nhiều bạn chơi của tôi cũng rất thích khi nghe chim gù nhiều, hay là mình chưa được dùng nó làm mồi nên chưa thấy hết cái hay, cái đẹp của chim gáy gù nhiều nhỉ! Thôi, bụng bảo dạ năm nay cố bẫy lấy con chim gù nhiều nuôi thử vậy! nếu không thành mồi cây thì chuyển nó sang mồi đất vậy!
    Vài lời mạnh dạn tham gia đóng góp và cũng chỉ là thiển ý của cá nhân tôi, có gì không phải mong mọi nguời lượng thứ!
    Kính!

Last edited: 8/3/10
  13. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    Em xin có vài lời gửi tới mọi người. Đúng là ABV nói chung và box Cu gáy của chúng ta nói riêng không hạn chế số lượng tài khoản đăng nhập cho mỗi thành viên nhưng vẫn khuyến khích là chỉ một tài khoản cho một thành viên ( cái này liên quan đến " thương hiệu " mà . :D ). Và cho dù một thành viên có một, hai tài khoản, năm hay mười tài khoản gì đi nữa thì những bài viết vi phạm hoặc mang nội dung không phù hợp đều sẽ được Ban quản trị xử lý triệt để. Rất mong được sự ủng hộ của mọi người.

Trân trọng,

Last edited: 8/3/10
  14. tho_ren

tho_ren Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    1,953
    Chào Bác!
    Em đồng ý với Bác với nhận định trên. Nhưng cho em bổ sung là chim mồi càng chinh chiến nhiều, càng già tuổi lồng thì càng ra nước. Vài mùa đầu chỉ đánh những nc cơ bản ( Rao, thúc, gù rước, gù hậu). vì chinh chiến nhiều đụng độ nhiều loại bổi (hiền, dử, ngu, khôn và cả mái nữa) nên một con mồi khôn sẻ sinh nước nó biếc tuy cơ ứng biến. nhất là lúc đụng bổi trận gù rát ko ăn thua thì thúc, kèm.. còn một nước lạ mà trước đây cụ thổ rền của em có là con bổi đang trong tàn cây mồi gù hoài ko nhảy tạt ra xa lồng đứng thúc. Thế là cụ trở nc gáy rao gọi con khác xem như ko có bổi trong cây. vậy mà con bổi nổi điên sáp lại đấu tay đôi rất hăng.

15. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    Chào bác tho-ren.
    Bác nói không sai 1 chử nào, tất nhiên con chim mồi già bắt nhiều bổi thì kỷ thuật bắt bổi điêu luyện hơn con chim mồi mới rất nhiều …ở đây gaccu chỉ bàn về con chim bài bản và con chim gù , không bài về bắt bổi…
    Bác là cao nhân ở daklak mà ở chổ nào vậy ,chắc là đã bắt được nhiều bổi rừng không nhớ nổi rùi thì phải…chim vùng daklak nhiều, to, gù rất dữ …gaccu củng có vài chuyến gác ở Gia Nghĩa, Dakmik, krongno…không gặp thì thui,cứ gặp bổi là bắt…quá đã luôn…nhưng nuôi thì quá mệt…hehe
    Hôm nào lên Bác làm vài kèo nghe…nhưng nhớ để dành vài con bổi rừng khá khá để tạo khí thế cho anh em đường xa nghe…thanks.
    Chào

16. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Kiếm được con vừa trong vừa ngoài vừa trung vừa tả khó kiếm lém, nhưng cố kiếm sẽ có không có cái gì là ko có. bữa nào ae ta lên daklak một chuyến mới được. chim ở đó óanh sướng lém bác quang ha, gặp em nào là làm em đó. nhưng ít wá có vài cặp thui, mà lại xa xôi nữa và không có thổ địa thì mất thời gian wá. em đang nghiên cứu vúng gần daklak là đam rông trên lâm hà nghe nói nhiều và địa hình rất okê cho chim của bác vì có nhiều đồng lúa và cây thấp. trên lộc bảo thì nhiều cây cao bù cắt nhiều...mai em được tháo kèo chở vợ đi đalat sẽ tận dụng 2 ngày óanh cho thật đã đến tối mịt mới về. con ko hậu hôm bác lên coi đó bữa nay chơi được rồi cứ chiêu cụt hậu là gù vài sạt nghe đã lém. ai bảo quy bìa tên là lâu lên chứ he he.

vanthaohotel, gaccu and AIR GUN like this.
  17. Các bác mà tổ chức gác cu ở Đak Lak được thì em xin 1 vé. Phi xe máy qua, 200km ăn nhằm gì.

18. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Không biết bác thổ rền có bãi gác nào chưa? nếu có bữa nào ae ta lên đó óanh cu vùng đó thấy đã wá về gù chút xíu nhảy roài. nếu làm 2 ngày liên tục mà chim nhiều thì óanh mới sướng , nhưng bác thổ rền thổ địa ở đó làm hết rồi ae ta lên đó ngắm rừng rồi về thôi, còn chim đâu mà oánh...đoạn Đảmông mấy cha óanh lưới chở cả lồng vài trăm đi bán già ttẻ lớn bé làm sạch còn gì cu cò nữa đâu mà óanh chứ. ae ta chắc chỉ có nước đi mót lại vài em do lẹ chân dzọt sớm mới thoát được mấy tay giật lưới. âu cũng là cơm áo gạo tiền thôi, em cũng chỉ mấy cha vô rừng giật lưới cho vui he he vô rừng chỉ có nước nhìn rừng khóc ròng ... chim ở đây cũng khôn roài...

19. Mi Thanh Xuân

Mi Thanh Xuân Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    các bác chơi mồi lụp bây giờ chọn cu mồi kỹ thật còn lồng bẫy em khuyên các bác nên dùng lồng giống của bac AIR GUN ý em thấy lồng đấy vừa chắc chắn mà lại chống được cả bù cắt nữa

tamban and vanthaohotel like this.
  20. ken_vill

ken_vill Well-Known Member

Thích đã nhận:
    637
    có ai ở hp ko bác nào đi gác cu cho em di cùng để em học hỏi em làm chân khuân vác cũng được