Chống nước cho đèn bằng gì

Thảo luận trong 'Ánh sáng' bắt đầu bởi xsat410, 6/12/05.

1. xsat410

xsat410 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Các giáo sư có thể chỉ cho tôi chống nước cho bóng đèn huỳnh quang thế nào (ko dùng máng có kính che)

2. fahsailam

fahsailam Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    257
    Mình không hiểu bạn cần phải chống nước cho đèn để làm gì. Từ trước đến giờ mình đâu có bao giờ sài.

3. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Codai cũng không chống nước cho đèn dùng trong bể thủy sinh , trước đây trong bể nước mặn thì có dùng . Không chống nước nhưng mờ codai cố ý để đèn sao cho vị trí của ' tăng phô' cao hơn thành hồ , vì ở ' tăng phô' có điện nguồn trực tiếp vào với hiệu điện thế là 220 thành công lực ,lở thay nước có quên thì không sao . Codai rất sợ dính chưởng của ông nhà đèn , khi đó lục phủ ngủ tạng chắc tiêu tùng :D

4. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Em chỉ có một ý thế này: Từ khi chưa có cái 4rum này, em đã dùng cái bóng Osram 840 (đúng ra là 860) để cho bể cá. Tất cả tự chế hết, từ máng cho đến nắp đậy, từ khi em dùng đèn + máng atman là không sài tới nó(thời điểm năm 2003). Rồi cái đèn phòng khách nhà em nó hỏng, thế là em thay vô, đó tới giờ chắc xấp xỉ 12 tháng, vậy mà cái bóng Osram em vẫn dùng cho đèn phòng khách được.

Last edited: 6/12/05
  5. canary lover

canary lover Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    có lẽ bạn Xsat sợ hơi nước trong hồ bốc hơi làm cho bóng và máng may hư í mà

6. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    bạn ơi đừng sợ, đèn hồ mình cũng không có nắp bảo vệ gì cả..........xài cũng lâu lắm, đâu..tới 6 thàng luôn....thì cái bóng hư...xong thay bóng mới...rẻ rề..máng thì vẫn ok!

7. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Chống nước như thế nào ?
    Có thể nói là chống ẩm cho bóng, hoặc chống để kg cho bóng rơi xuống nước hay chống gì nữa vậy ?
    Đa số các bể cá có nắp kín mít thì hiện tượng "hấp hơi" nước thường xảy ra. Hơi nước này có thể chui vào 2 đầu bóng làm chập hoặc oxy hóa (hoen rỉ) đầu cắm bóng.
    Em còn nhớ bác tienbm có làm 1 thí nghiệp về vấn đề dìm bóng đèn xuống nước rồi đấy ạ. Nhưng nói chung phải cẩn thận như bác codai là okie nhất đấy ạ.

8. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Vấn đề này có gì là khó đâu, các bác cắt mấy mảnh kính đặt lên giằng bể rùi đèn đặt lên đó :D, Mấy đồng chí nuôi cá rồng nhỏ toàn phải làm thế mà, trước tui cũng phải làm vậy. Hẹ hẹ, bể rong thì hơi phiền vì muốn bới móc lại phải dỡ đèn và dỡ kính. Hơi nước tuy không làm hỏng bóng đèn nhưng khả năng lớn sẽ hỏng đui máng đèn.

9. trantankhoa

trantankhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Lúc trước, mình có nuôi hồ cá và có nắp đậy, do sủi O2 cho cá thở mà hơi nó bốc lên mục luôn cái nắp hồ và mấy lần bị điện giật b-( Nhớ đến đấy bi giờ mình cũng đang đau đầu vì cái nắp hồ đây :(

Bạn nên làm theo cách mà anh codai chỉ í, để tăng phô lên trên vừa an toàn vừa giảm bớt nhiệt độ. Bạn cũng có thể xài tăng phô điện tử, khỏi phải xài chuột, gọn bớt được một chút. Khi bật công tắc đèn sáng ngay, ko chớp.

Nếu bạn chịu chơi nữa thì mua thêm cầu dao CB (ko biết có viết sai ko :sick: ) loại màu đen (nên mua loại nhỏ thôi, càng bự càng nặng) cái đó khi điện chạm là tự động ngắt bạn khỏi sợ :D Cái đó làm cầu dao tổng cho toàn bộ thiết bị trong hồ cá từ máy sưởi, máy lọc, đèn. Hễ em nào chạm là ngắt ngay lập tức :d

Byby

10. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Việc này thực ra là tránh cho nước vào đèn gây chập và hỏng bóng thôi đúng ko ạ? Theo em thì chỉ cần để đèn cách mép nước ~ 10cm là có thể yên tâm ko lo nước tràn vào bóng rồi. Hồi mới chơi em để đèn luôn vào cái miếng kính gắn gần miệng bể chỉ cách mặt nước có mấy cm đến lúc bơm nước vào, để quên nên nước ngập luôn cả bóng đèn...:-S may ko làm sao cả nhưng cũng hãi lắm. Sau vụ đó em cạch ko dám đùa với họ nhà đèn. Em thấy cách của bác fahsailam là cực kỳ hay đó, dùng ống nước làm giá đèn vừa tiện vừa có thể điều chỉnh đc theo ý muốn.

11. hathaibinh

hathaibinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    An toàn trên hết đúng không các bác. Nhưng mà nếu không la em thì ...em cũng để nó trần trùng trục trên thành hồ rồi lấy dây cột cố định thôi. Chỉ có cái khác là thay nước hay châm phân, tỉa cây thì em cúp cầu dao he...he..chắc cú. Vì em bị mấy quả xụi tay luôn hổng dám chủ quan. Xong việc lau dọn sạch sẽ mới mở cầu dao lại. Bóng đèn nhà em dùng trong hồ hơn một năm rồi vẫn chạy tốt cũng là osram thôi.

12. Tieu_thao

Tieu_thao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    em thấy việc việc chống nước cho bóng đèn khá đơn giản, vì nghe có vẻ nguy hiểm nhưng thưc chất lại ko mấy lo ngại, nếu ai yếu bóng vía thì có thể mua loại đui của ATMAN hoặc JEBO, cũng không cần kính che đâu vì ta cũng có thể lợi dụng nhiệt độ tỏa ra từ bóng đèn để làm ấm nước ma

13. tuanking

tuanking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ừa mấy bác cho em hỏi cách làm máng đèn bằng ống nước nhựa ạ,tại vì hồ nhỏ lên phải tận dụng khoảng không của hồ

14. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    em thì dùng bao nilon loại bự,cho tất cả vào,chừa 1 đầu ra of dây,chưa thấy sét.nếu đèn dài wa' thì cũng làm tương tự nhưng chỉ cần lấy nilon dán vào thì dc chỉ cần dán bề mặt típ xúc of đèn với hồ thôi.em cũng có thấy có mấy mẫu máng đèn có đồ che(hình như là có chỗ chế dc) nhưng áp dụng nuôi cá LH,nuôi TS thì chưa thấy,ko bít có cùng kích thước ko

15. dns

dns New Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn chống nước làm gì vì thật ra nó đâu ảnh hưởng, để cái tăng phô xa cái hồ chút, bọc dây kín 1 chút, có tiền thì xài máng đèn loại kín, có tấm nhựa trong che, ko tiền thì chơi cái ống nhựa PVC của bình minh cưa bỏ 1/3 chiều dọc ống chụp lên cho bớt sánh bên trên, khỏi chạp tay bên dưới thì mua nilong trắng bọc lại, cách li không cho nước văn lên là được, hihihi, tự sáng chế xấu 1 chút nhưng vừa ý về mặt kỹ thuật, chúc bạn thành công

16. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    chỉ để ko sét thôi bạn àh,chứ đâu phải để nó ko chập điện

17. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    Làm như này chống nước cho khỏi rỉ sét thực ra không hiệu quả mà lại có tác dụng ngược lại
    Nếu chùm kín linon hơi nước sẽ không thoát ra mà ngưng tụ lại bên trong thành từng giọt. và sẽ gây đủ thứ chuyện rắc rối.
    Tốt nhất em cứ để máng đèn hở ra, gắn quạt thêm thì tốt để hơi nước bốc đi, để máng đèn khô thoáng là tốt nhất

18. hoahahuyen

hoahahuyen Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bể có nắp đậy của Tôi không chống nước gì cả ( tăng phô ngoài Bể) mà vẫn có sau đâu.

Last edited: 27/7/07
  19. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    @ Hoahahuyen
    Nhòm cái nắp của bác thì như không có quạt. nếu vậy nhiệt độ trong hồ sẽ cao lắm và bể bị nghạt. nếu chưa có quạt bác khoét hai cái lỗ rùi chế quạt cho nó thoáng hồ thì sẽ tốt hơn, giảm được nhiệt cho hồ

20. hoahahuyen

hoahahuyen Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Đúng là như vậy! Mặt dù Tăng phô bên ngòai hồ nhưng nhiệt độ hồ thường xuyên vẫn là 30, nên đầu năm nay trở lại thành Hồ cho Cá rồng rồi. Nếu có quạt chắc chắn sẽ dưới 29 đấy.