chú cá ghẻ nhà em

Thảo luận trong 'Cá Rồng của thành viên ABV' bắt đầu bởi cavang24k, 29/5/07.

1. cavang24k

cavang24k Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    [IMGo]http://i191.photobucket.com/albums/z75/cavangxxxx/DSC01266.jpg[/IMGo]
    [IMGo]http://i191.photobucket.com/albums/z75/cavangxxxx/DSC01376.jpg[/IMGo]

các bác cứ đánh giá thoải mái .

2. nữ_nhân_ngư

nữ_nhân_ngư Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cá ghẻ thì bác phải thay bông lọc,thay khoảng 30% nước,cho thêm muối,đánh thêm vài viên thuốc ghẻ vào nữa:D:D:D:D:D
    nhưng mà con này có ghẻ đâu!đẹp!!!tầm 15 cm hở bác???cho em hỏi cái Cục Ghẻ màu vàng vàng ở phía góc ảnh là cái gì thế bác:D:D:D:D:D

3. huylinht

huylinht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    không có cá nào là ghẻ hết bạn ạ ! mỗi loại đều có 1 vẻ đẹp riêng !
    đây là 1 chú thanh long khá là đẹp, đao to dài, mắt cũng to, đầu tù, vây căng, râu vểnh. Bụng hơi to đấy nhé ! Không khéo lại thành bụng bia !Có tướng đô con ! Màu sắc đẹp ! ! Em nghĩ đây là chú thanh long đẹp tiêu biểu
    cái đáng ngại nhất ở em này là vùng trắng ở rìa đuôi ! :-s nó mà cứ tiếp tục lan ra thì xấu lắm ! :-s !

4. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Sau khi thí sinh cavang24k trả lời thì anh Long Vũ phát biểu:
    Cá ghẻ không có con cá ghẻ nào cả!:laughing:
    thanh long như thế là đẹp rồi.bạn an tâm đi thanh long có nét đẹp riêng đừng nên so sánh với loại cá khác mà cảm thấy buồn.Chúc mừng bạn có chú cá đẹp.

5. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Cá ghẻ bác cho em đi, em nuôi dùm cho, em thì ko chẹ ghẻ đâu nhà em Thú Y mà đang cần vật thí nghiệm.

6. thanhphu

thanhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    ghẻ của bác nhìn đẹp lắm đó,chuẩn lắm,nếu bác sợ ghẻ lây cho cục vàng trong hồ thì bác để cho em nha ^o^

7. cavang24k

Thích đã nhận:
    1
    -nữ nhân ngư: cá dài cũng được 18-20 cm rồi đấy bác ơi. cái cục mầu vàng là con "tai tượng ghẻ" nhà mình đó nuôi được hơn 1 năm rồi đấy lớn nhanh lắm. bi giờ đem đổi cũng được 1 đôi ngân long chứ ko ít đâu.:D
    -huy linht: ??? cái trắng ở đuôi là cái gì vậy bác . em tưởng nó đang mọc đuôi chứ . mà bác nhận xét chuẩn thật cá em đang vỗ béo nên nhìn hơi phì nộm 1 chút .mà nó chậm lớn lắm nhé . "mua" từ tết đến giờ chẳng thấy lớn gì cả . có khi nó bị "dé" rồi thì phải .mà bác cho hỏi con của em khi nào thì mới lớn được bằng 50 cm nhỉ.~X(
    -trinh phuong an: cám ơn bác nhé . em cũng buồn vì con này lắm . mua được 1 hôm . hôm sau ra tiệm đòi đổi ngay . vì cái đầu nó bị sao ấy "lõm 1 cái" nhìn ghét ghét . nhưng bị ông bán cá đòi các nhìu quá nên thôi. cũng định đổi thanh long thôi con dài 35cm .đòi các 1t6 . ác chạy mất dép bác ạh:angry:
    -billykid ,thanh phu : cám ơn 2 bác nhé . nhưng em ko cho đâu .:D

ngwoif ta nói nuôi cá rồng là rất may mắn , nên em nuôi thử . hix nhưng đen thấy mồ các bác ạh . hòi tết mua về, đi chơi tán lả , đánh chận nào thua chận ấy .chán

-nữ nhân ngư: khoảng 18-19 cm rồi đó bác ơi . cái cục mầu vàng là "tài tượng ghẻ " nhà em đấy. nói ghẻ thôi cũng đổi được 2 em ngân long đó.

-huylinht: cám ơn bác khen tặng nhé . mà bác nhận xét chuẩn thât , em đang vỗ béo nên cho ăn nhìu . mà con nè chậm lớn lắm nha . nuôi từ tết đén giờ chẳng thấy lớn gì cả . bác cho em hỏi cái , khi nào thì con nè lớn được đến 35 cm nhỉ .:D

8. cavang24k

Thích đã nhận:
    1
    -nữ nhân ngư: cá dài cũng được 18-20 cm rồi đấy bác ơi. cái cục mầu vàng là con "tai tượng ghẻ" nhà mình đó nuôi được hơn 1 năm rồi đấy lớn nhanh lắm. bi giờ đem đổi cũng được 1 đôi ngân long chứ ko ít đâu.:D
    -huy linht: ??? cái trắng ở đuôi là cái gì vậy bác . em tưởng nó đang mọc đuôi chứ . mà bác nhận xét chuẩn thật cá em đang vỗ béo nên nhìn hơi phì nộm 1 chút .mà nó chậm lớn lắm nhé . "mua" từ tết đến giờ chẳng thấy lớn gì cả . có khi nó bị "dé" rồi thì phải .mà bác cho hỏi con của em khi nào thì mới lớn được bằng 50 cm nhỉ.~X(
    -trinh phuong an: cám ơn bác nhé . em cũng buồn vì con này lắm . mua được 1 hôm . hôm sau ra tiệm đòi đổi ngay . vì cái đầu nó bị sao ấy "lõm 1 cái" nhìn ghét ghét . nhưng bị ông bán cá đòi các nhìu quá nên thôi. cũng định đổi thanh long thôi con dài 35cm .đòi các 1t6 . ác chạy mất dép bác ạh:angry:
    -billykid ,thanh phu : cám ơn 2 bác nhé . nhưng em ko cho đâu .:D

9. Traitimcodon

Traitimcodon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Mình cũng nghe và tin là người ta nói nuôi cá Rồng sẽ đem may mắn đến cho gia chủ. Từ khi nuôi đến giờ mình cũng chưa thấy gì cả, vẫn khỏe mạnh và sống hạnh phúc với gia đình ... và mình tin rằng đó là cái MAY MẮN mà cá đem lại đấy.

Còn bạn, ... Chật ... chật ...[-( ... Nuôi cá Rồng để đánh bài "tá lả" được thắng thì mình chưa nghe bao giờ, nhưng theo mình thì bạn đã gặp may đấy. Vì "của đi thay người" mà ...

Chúc bạn nuôi và chăm sóc tốt con Thanh Long này nhé.

10. huyle

huyle Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mấy ý với chú cavang24k:
    1. Cá chú đẹp đấy, ráng nuôi. Lưu ý thêm thức ăn, hồ, bộ lọc tốt, nước tốt là em nó "trỗ mã, trỗ giò" ngay ý mà.
    2. Chú đừng dùng từ "cá ghẻ" tội nghiệp chú cá vì dùng từ không chuẩn xác (tui kiểm đâu thấy em nó bị ghẻ chỗ nào). Nếu bác tự ti thì dùng từ "cá bèo" cũng được. Bọn tui cũng chơi "cá bèo" như bác thôi.
    3. Chú tin tâm linh, phong thủy thì tôi kể chuyện tôi: tôi nghiên cứu 4rum này khá lâu, trong đó có mục "tâm linh, phong thủy". Tôi đọc thấy có 1 bác ở HN kể lại mình vừa mua 1 chú rồng (huyết long thì fải) thì được bố mẹ vợ tặng 1 con Dylan oách cào cào. Tôi đọc cũng khấp khởi lắm. Nhưng kẹt nỗi mua em TL về nuôi được 2 tuần thì bị móc túi mất di động mua hồi tết (5tr, bằng 1 em KLHV kha khá chứ chẳng chơi :crying: ). Tôi nói thế không có ý bài bác ai, ai tin tâm linh thì tin chứ tôi nuôi cá trước hết là đam mê, không chú tâm lắm vụ kia

11. huylinht

Thích đã nhận:
    7
    nói chung thì nuôi cá rồng ngoài ngân long ra thì chỉ nên nuôi một mình 1 bể ! bọn tai tượng vừa tham ăn vừa dữ. TL dễ bị đì đọt ! Khó lớn !
    mấy cái trắngở rìa đuôi nên theo dõi kỹ bác nhé ! nếu nó ngày càng lan vào bên trong thì nên giải tán ngay vì như bác trinh_phuong_an đã cảnh báo : trắngcàngnhiều để lâu càng mất giá.
    TL là loài mau lớn nhưng cũng không phải lớn nhanh như Thánh Gióng đc ! Muốn cá nhanh lớn không chỉ đáp ứng đầy đủ về dinh dưỡng mà cả về đk nước nữa ! nên chăm thay nước ! Mỗi tuần 1/3 ~> 1/2 bể ! Để TL hay cá rồng châu Á đạt được kích thước là 50cm thì còn lâu bác ạ ! Em nghĩ cũng phải ngoài 2 năm !
    mà nếu bác nuôi nó thấy xui thì đưa em nuôi hộ cho ! :devil: coi như em gánh xui hộ bác! :devil: :devil: :laughing:

12. cavang24k

Thích đã nhận:
    1
    -huylinht: ôi bác ơi 2 năm nó mới lớn được 50 cm àh.lâu quá. mà bác cho hỏi nếu 50 cm thì bán được bao nhiu nhỉ . ko bít 50cm có đổi được em KLHV 15 cm ko bác nhỉ.em đang muốn đổi quá .hix nhưng đợi 2 năm thì biết đến bao giờ.mà bác nè bác tốt bụng nhỉ định gánh xui hộ em hả . em cám ơn nhé .nhưng thôi ai lại chuyển cho bác cái xui chứ . người ta bít người ta cười em chết.:D

-traitimcodon: hix bác này an ủi khéo ghê "của đi thay người" :D . bác ơi nếu nuôi quá bối vàng 24k chắc đánh chận nào thắng chận ấy nhỉ.

huyle: bác nè số cũng đen nhỉ xin chia buồn với bác nhé :D

13. Traitimcodon

Traitimcodon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Đâu có ... cũng là gặp may đấy chứ ... "Của đi thay người" mà ... :laughing:

14. huyle

huyle Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Hên gì bác! Mất bén số tiền đủ tậu KLHV khá ấy chứ. Chưa kể khoản vợ nó nhằn nhức đầu, mặt nặng nhẹ suốt mấy bữa :crying:

15. huylinht

Thích đã nhận:
    7
    nuôi nó 2 năm hoặc hơn nữa thì cũng khó mà đủ tiền mua KLHV bác ạ ! nhưng đã nuôi nó đc 2 năm rồi thì cái giá trị tinh thần còn lớn hơn nhiều !
    còn cái việc gánh xui thì lúc nào tớ cũng sẵn sàng ! :laughing:

16. cavang24k

Thích đã nhận:
    1
    HUYLINH: nuôi 2 năm mà vân chưa đổi được em KLHV ah bác . thế thì em phải đổi ngay bây giờ thôi . chứ nuôi lâu tốn mồi quá vì con này của em cũng đẹp bình thường mà :D .àh bác cho hỏi với nhà bác nuôi em gì thế.

17. nữ_nhân_ngư

Thích đã nhận:
    3
    em nó đã nuôi em gì đâu hả bác:laughing: :laughing: =))

18. huylinht

Thích đã nhận:
    7
    nuôi cái thân em còn không xong nuôi gì đc !
    đùa chứ đến giữa tháng là em cũng mua Thanh rồi ! Bâyh đang trong giai đoạn nghiên cứu !
    em nói thật chứ ! đổi TL lấy KLHV cũgn phải các thêm gần = 1 chú KLHV bình thường rồi !

19. cavang24k

Thích đã nhận:
    1
    giũa tháng ;là bác sắm 1 em thanh long àh . hay là sang nhà em xem cá nếu thích thì rước em nó về . nhưng nhớ để lai xèng xèng cho em 1 ít đấy nhé . để em con góp thêm rồi ra tiệm xem có em KLHV nào đẹp thì mang về nuôi chơi.:D

[IMGo]http://i191.photobucket.com/albums/z75/cavangxxxx/DSC01270.jpg[/IMGo]
    ảnh mới nữa nè .:D

20. nữ_nhân_ngư

Thích đã nhận:
    3
    !
    bác nuôi em nó với con quái vật gì thế???bác cách li ngay đi,không mấy hôm nữa là thanh long của bác thành cá ghẻ thật đây,con tai tượng to thế kia, nó cắn 1 cái,người còn ghẻ nữa là cá

Last edited by a moderator: 3/6/07