Chú cá nhỏ của MINHHY...

Thảo luận trong 'Cá Rồng của thành viên ABV' bắt đầu bởi MINHHY, 5/6/06.

1. MINHHY

MINHHY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    mình mới mua 1 chú kim long hồng vỹ nhỏ khoảng 12 cm, bề ngang bằng cái hộp quẹt ga, cho mình hỏi là ở cỡ này thì cho cá ăn mồi gì là tốt nhất? lượng và số lần cho ăn như thế nào. Mình nghĩ cá con thì phải ăn nhiều để chóng lớn và khỏe, mà sao khi bắt cá về, chủ tiệm nói là phải cho ăn thật ít, 1 tuần sau găp lại ổng cũng nói y như vậy? hiện mình cho ăn ngày 3 lần cá lóc con hoặc cá châm. À, KLHV thi khoảng cỡ nào sẽ lên màu vậy (hiện cá mình chỉ hồng hồng thôi, chưa thấy có màu vàng )

2. anhnhxxi

anhnhxxi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    34
    1. Chủ cửa hàng cá nói vậy là đúng đó, cho ăn vừa vừa để nước luôn sạch sẽ, cá sẽ khỏe mạnh và phát triển tốt, nhưng nếu bạn có điều kiện ngày hút các chất bẩn ra 2 lần vào sáng sớm và tối thì cho ăn bao nhiêu cũng được.

2. Bạn cho ăn cá lóc con là rất tốt, nhiều canxi và Beta-Carotein, hai chất này cần cho cá con để có bộ xương cứng khoẻ, lớn con và mau lên màu, bổ xung thêm các loại thức ăn khác được thì càng tốt.

3. Bạn cho mình biết Cẻtificate nói cá xuất xứ từ đâu thì mình có thể đoán được bao lâu cá sẽ lên màu, còn tùy thuộc vào gen của cá, cách bạn nuôi, cá sẽ mau lên màu hay chậm, nhưng thường từ 9 tháng trở lên là bắt đầu xuất hiện màu ở mang và thân cá. Con nào có nhiều màu ở mang thì có nhiều triển vọng là cá sẽ lên màu đẹp.

3. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Ơ cái bạn anhxxi này buồn cười nhể. TỚ đã nói là cá ở VN thì đến 99,9% là không có cái loại giấy đó rồi mà. Hàng VN toàn lậu không à...

4. anhnhxxi

Thích đã nhận:
    34
    không có Certificate thì chết thật, chết thật hèn gì mà cứ mỗi lần mình hỏi các bác bán cá, các bác trố mắt nhìn mình.

5. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Khổ thế, mình phải quen dần thôi bạn ạ. Hôm trước lên Thịnh Láng (chuyên giá cá Rồng ở HN) ngồi chuyện cả buổi sáng, cụ ý nói là hàng VN về toàn lậu thôi, phải trốn đấy, ra sân bay nó bắt được là cá ở lại người đi nhé ngay. Người ta không làm to chuyện nhưng phạt cũng tương đối xiền. Thế nếu mà có certificate thì giá tăng thêm 200 USD/em nữa. Cụ bảo thế thì mệt lắm, không tải nổi. Dân ta chưa quen với việc đó đâu, phải từ từ, bạn đừng đòi hỏi nhiều...

6. anhnhxxi

Thích đã nhận:
    34
    thế thì tèo, không biết cá lậu có gắn chip không hở bác haituonglong? bởi mình hỏi các bác bán cá scan cho minh xem, bác chỉ chau mày, nhìn mình như người hành tinh tới trái đất. Mà có khi các bác cũng chẳng biết cái máy ấy như thế nào nữa.

7. MINHHY

MINHHY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    to haituongdong : ở Saigon các tiệm cá nếu bán từ KLHV trở lên đều có certificate hết đó bạn ơi, tất nhiên cũng có cá lậu (mình nghĩ thế), nhưng bây giờ nhập cá dễ rồi.
    to Anhnhxxi : cá mình mua giấy ghi là Issued by PT. SUMATERA AQUAPRIMA BUANA, thuộc loại cao lưng KLHV . À, mình nghe nói loại cao lưng này do indonesia sản xuất, lai từ giống hồng long vảy vàng của indonesia và kimlong quá bối của mã lai phải không bạn?. À ,mình xem trên mạng thấy họ nuôi cá rồng trong bể có cát hay là sỏi nhỏ, mình định bắt trước nhưng không biết làm vậy thì phân cá có bị chìm xuống , rồi lâu ngày thì... Sỏi lớn để dưới đáy thì dễ vệ sinh và có thể làm hệ thống lọc đáy, nhưng mình thích nền đáy bằng cát hơn. Bạn có kinh nghiệm về chuyện này thì cho mình lời khuyên nhé.

8. hoangdelahan

hoangdelahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Lời khuyên đây: tốt nhất là hồ càng rộng càng tốt, hồ càng ít đồ trang trí càng tốt. Rải 1 ít sỏi lớn để trang trí cho vui mắt hoặc 1 vài món đồ chơi nho nhỏ thôi. Đừng có thấy đẹp mà ham, sau này hối hận ko kịp. Nếu để hồ ko là tốt nhất, trông bể sáng sủa hơn. Vả lại cá rồng vốn là loài thích rộng rãi, ko bó buộc, chật chội (rồng mà lị, hehe:D ). Cá rồng ăn nhiều nhưng thải ko nhiều (vẫn chưa bằng 1 góc của la hán nữa là) nên việc dọn dẹp chất thải ko phải là vấn đề lớn. Thân.

9. anhnhxxi

Thích đã nhận:
    34

Có một số Công ty Nhật, như Hakira, cũng qua các nước quanh ta giới thiệu một loại vật liệu màu sắc bắt mắt, rất đẹp cho các loại cá khi dùng nó rải ở dưới mặt hồ, làm cho cá Huyết Long hoặc Kim Long màu sắc đẹp hơn trước khi rải.

Thêm một tiện ích khác là loại vật liệu này có thể t5ao ra môi trường thích hợp cho Nitro Bacteria phát triển do vậy sẽ khử được chất Amniac, nitrit, nước hồ cá sẽ tốt hơn.

Mình thấy rất nhiều nơi kinh doanh cá Rồng ở Sing, Malay, Thailand sử dụng loại vật liệu này. Nhưng theo như ý kiến của những người nuôi cá chuyên nghiệp thì họ không sợ khó khi vệ sinh hồ, nhưng lại sợ cá Rồng khi bắt mồi sẽ nuốt luôn các hạt màu đó. Do vậy họ không dùng. Nhưng mình chưa thấy ai nói cá Rồng nuốt các hạt đó mà tèo.

Bạn cứ thử dùng xem

10. MINHHY

MINHHY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cho mnh hỏi là vật liệu bạn nói bán ở đâu, tên thường dùng ở VN gọi là gì và giá cả như thế nào? hôm nay mình có nói chuyện với 1 ông chủ cửa hàng bán cá, ổng nói là có thể dùng cát sinh học(loại dùng trồng rong ) để rải xuống hồ rất tốt, nó sẽ phân hủy phân cá và phân tan rồi sẽ bị hút lên máy lọc. Không biết có đúng o nữa...!

11. Sea69

Sea69 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bác Minhhy mua con đó bao nhiêu vậy , post hình cho mình xem với . Mình cũng đang muốn mua .

12. anhnhxxi

Thích đã nhận:
    34

Bạn không cần dùng cát đó đâu, chỉ cần cát xây dựng sạch, cát biển trắng cũng được nhưng nhớ ngâm vài tuần trước khi dùng. Khi có cát trong hồ, phân cá rơi xuống sẽ được các vi khuẩn phân hủy, mỗi khi bạn thay nước, bạn có thể dùng nuớc của hồ này nuôi những con cá khác rẻ tiền hơn, nhưng vẫn sống và sinh sản bình thuờng, vừa tiết kiệm nước vừa hiệu quả kinh tế, nếu bạn nuôi cá để bán.

13. kienqt

kienqt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    188
    Các bác ơi cho em địa chỉ nhà Bố Thịnh Láng với em tìm cả đường Láng mà không thấy...nóng gần chết mẹt quá

14. bada

bada Member

Thích đã nhận:
    0
    Tìm ở đường Láng thì hết hơi rồi.
    Đi từ đường Thái Thịnh ấy, cậu có biết đoạn từ Thái thịnh đi đâm ra đường Láng không (đường qua bệnh viện Nội tiết ấy). Đi vào đường đó đến gần cuối đường có hàng cá bên tay phải đó.

15. kienqt

kienqt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    188
    Cảm ơn bác bada thể nào tìm mãi không thấy đoạn đấy thì em biết đường rồi

16. MINHHY

MINHHY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    super king red mới mua của MINHVY

Con này mình mới mua, trên giấy ghi là super king red . Mình thấy nó rất đỏ, môi đỏ, vảy có ánh viền vàng lên tận lưng . Nó khoảng 11~12 cm thôi nhưng thấy nó xung lắm. Hôm bắt về tính lấy báo che hồ lại thì thấy nó lồng lộn, mới đầu tưởng nó sợ, ai dè nó dí con hỏa tiễn, nên không che luôn. Nó cứ thấy người là bơi sát lại mặt kiếng ,chứ o như con KLHV lúc trước đến hơn tháng sau vẫn nhát . Có bạn nào biết rõ về giống này thì cho mình biết với nhé, cám ơn nhiều.

17. Sea69

Sea69 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cá đẹp nhưng có vẻ mập roài . bác điều chỉnh lài chế độ chăm sóc một chút . Tuy nhiên nhìn mấy hòn đá mình cứ cảm thấy ghê ghê . Chẳng may mà nó húc phải thì chết .

18. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Cá béo như 1 chiếc bánh mỳ pa tê, về màu sắc thì khỏi bàn roài, chắc chắn màu sắc sẽ đẹp thôi nhưng bọn này chờ hơi mất thời gian đấy, phải đến 1,5 - 3 năm màu sắc mới gọi là tạm hoàn chỉnh.
    Mực nước bể cá của bạn để quá cao, nếu cá mới về nên hạ thấp mực nước bể xuống tạm thời 1 thời gian, tránh cho việc cá bị áp lực nước cao, dẫn đến thở gấp hơn mực nước thấp, cái này mình và Tuấn bờ đê đã kiểm chứng và thấy rất đúng đó.
    Việc nuôi cá chung với con KSP như vậy là không nên, nhất là nên tránh nuôi cá hồng két sẽ gây chú ý cho cá, cá sẽ nhìn xuống gây xụp mắt dẫn đến mất giá trị thẩm mỹ của con cá.
    Thân.

19. mecacanh

mecacanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    bac mua em này bao nhiêu thế và mua ở đâu ah...chỉ cho em được không??em mới tập chơi

20. MINHHY

MINHHY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Em cá mới này xung quá, thấy bóng người là nó phóng lại ngay (mới đầu mình tưởng nó giật mình, 1 ngày sau mới biết nó đòi ăn) ; và công nhận nó hơi mập (háu ăn cực kỳ), nhưng mà khi mình bắt về thì nó đã mập rồi, tức là nó mập sẵn ở bên Indo đó, chứ không phải mình cho ăn đâu, vì mình mới bắt về mà .
    To GHT : cái vụ áp lực nước này mình chưa hiểu lắm, bạn có thể nói rõ thêm được không ? Nhưng mình thấy nó vẫn rất bình thường. À , trên diễn đàn mọi người còn mở 1 mục về các loại cá nuôi chung được với cá rồng mà, nhưng nghe bạn nói thì mình sẽ cố gắng tìm hiểu thêm, vì em này mình phải nhịn "nhậu" mới mua được . KHông phải mình phủ định ý của bạn, nhưng mình nuôi 1 em KLHV (được 1,5 năm)chung với 2 con rồng cửu sừng từ nhỏ và mấy con cá hỏa tiển cùng cá chuột, nhưng chưa thấy có hiện tượng sụp mắt (mình có bỏ bóng bàn màu, và toàn cho ăn mồi nổi), nên nếu thực tế sẽ làm cá sụp mắt thì mình sẽ tách ra.
    Còn về vấn đề cá mập thì có bài viết về 1 số người đoạt giải nuôi huyết long, họ cho ăn nhiều để cá có thể đạt đến kích thước tối đa ( chấp nhận màu sẽ lên chậm 1 chút ). Em này của mình chỉ dài khoảng 12 cm, nhưng màu mè lên được lắm, và tướng nó có vẻ sẽ "đô con", nên mình phân vân quá , không biết có nên" kìm hãm" sự phát triển của nó không . 1 số tài liệu trên các trang web mình đọc thì bao giờ cũng có 2 ý (cả những trang nước ngoài) :
    Khi cá còn nhỏ : 1 . Không bao giờ cho cá ăn nhiều từ nhỏ.
    2. Cho ăn thật nhiều từ nhỏ để cá đạt kích thước tối đa lúc trưởng thành (khoảng 70% khả năng có thể ăn củA cá ).
    Khi cá trưởng thành : cho ăn 1 ngày~2 ngày/1 lần
    Các bạn có thể phân tích thêm sự lợi và hại của việc cho cá ăn nhiều hay ít ...lúc còn nhỏ này không?

à, em này thuộc đỏ ớt hay đỏ máu vậy mấy bác . Trên giấy nó chỉ ghi là Super Red (Super King Red), vào trang web của trại thì nó cũng không nói rõ , cũng chỉ ghi là Super red thôi, kể cả những loại huyết khác của trại nó cũng chỉ đặt tên riêng thôi.

Last edited by a moderator: 25/10/06