Chú chào mào bổi này của em là trống hay mái đây ạ?

Thảo luận trong 'Chào mào của thành viên' bắt đầu bởi tranghoang, 29/6/10.

1. tranghoang

tranghoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Nhờ các bác xem dùm em này là trống hay mái ạ? em mới bắt nên cũng không rõ nữa.

chaomaobt and Chào Mào Bl like this.
  2. Chào Mào Bl

Chào Mào Bl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    134
    Con này khả năng là trống rồi, nhưng sao lông lá te tua, nhìn chim hoảng sợ và có vẻ suy quá Bạn ah...

chaomaobt and tranghoang like this.
  3. tranghoang

Thích đã nhận:
    80
    Vâng con này em bắt trong lồng tập trung ngoài tiệm chim mà bác, nhìn nó như thế là phải rồi mà, suy thế liệu nuôi có được ko bạn hay phóng sanh! Con này mới bắt về mà đứng cầu ít nhảy dancing như mấy em khác lạ lắm.

chaomaobt thích bài này.
  4. chaomaobt

chaomaobt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    438
    em này trống rất cao, chim bị suy nên về nhà ít nhảy, bạn cho ăn uống đầy đủ thì vài hôm em nó nhảy hip hop thôi. nều chim ít nhảy thì xem như bạn gặp may mắn ấy mà. cố gắng chăm em nó cho tốt nha. tướng tá cũng được đó.

Hoàng ĐL and tranghoang like this.
  5. tranghoang

Thích đã nhận:
    80
    Cảm ơn bạn nhé, chú chào mào trong ava của bạn đẹp thế? Có phải của bạn ko vậy?

chaomaobt thích bài này.
  6. ken_vill

ken_vill Well-Known Member

Thích đã nhận:
    637
    chim này là chim non mùa này hay sao áy nhìn như đang thay lông cánh ý.khả năng em nó là zai rât cao

chaomaobt thích bài này.
  7. tranghoang

Thích đã nhận:
    80
    Mình cũng không rõ nhưng thấy lông đỏ ở má chưa mọc hết, có thể già mùa đã thay lông?.. nhưng mà em nghĩ em này còn non.

chaomaobt thích bài này.
  8. neuvaisau

neuvaisau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,505
    con này là đực rồi. chắc chim mới 1 mùa. ,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,

9. A Páo

A Páo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,707
    Các bác có thể nói rõ hơn cho chủ topic biết là dựa vào gì để có thể nói con chim kia là mái để cho những ae ...chưa biết chọn chim bổi trống mái ...đúc kết lại để ae có thêm kn khi đi các cửa hiệu mua chim ...ít phải nộp tiền học phí nữa

10. Tuankhtc

Tuankhtc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    456
    Lý thuyết thì trên forum có nhiều rồi mà bác. Nhưng thực tế thì là vấn đề khác. Thường thì là do cảm nhận =))

11. tranghoang

Thích đã nhận:
    80
    Đây cũng là điều mong mỏi ko chỉ của riêng em, em cũng xem theo cách là vạch mỏ con chim lên xem cuống lưỡi nó có đốm đen ở nữa. Ai có ý kiến để phân biệt nữa ko ạ

chaomaobt thích bài này.
  12. thegioicacanh

thegioicacanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    Em nghĩ con này là mái!Chim nhà em xổ bọng ầm ầm mà lưỡi đâu có đốm đen nào đâu anh!Đem ra trường ai cũng kêu chim mái hết!Híc híc!Tới khi nghe nó xổ mới biết trống!

tranghoang and chaomaobt like this.
  13. ken_vill

ken_vill Well-Known Member

Thích đã nhận:
    637
    hix bác thấy ngay người cũng vậy đó thôii có con trai rất giống con trai va ngược lại.còn cách chọn xem cuống lưỡi đen cũng chính xác khá cao còn mún cao hơn thì nghe giọng là ok

tranghoang and chaomaobt like this.
  14. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Theo cảm nhận của mình thì con chim trên nhiều khả năng là chim trống. Vì các lý do:
    - Chim có dáng "ngũ trường" (đầu, mình, cánh, đuôi, chân đều dài) - rất hiếm chim mái có được cái dáng này.
    - Đầu mỏ to thô - chim mái thì thường đầu bé, gọn hơn. Mỏ con chim trên thuộc loại mỏ mảnh, cong, dẹp - tốt, mau mỏ, siêng kêu, kể cả khi bạn tiếp xúc với lồng, nó sợ nó vẫn kêu lét quét - thành phần lắm điều nhiều chuyện :). Mí con chim này cũng thô hơn mí chim mái thông thường. Mí chim mái thường mảnh, mỏng hơn.
    - Cổ dài, vai rộng, ngực nở - dáng hùng. Hiếm có chị nào mà lại sở hữu một dáng tướng hùng hổ như thế lắm.
    - Chân khô, thô, dài - con này là bổi già rừng, chắc cũng >3 năm nằm rừng rồi do chân nó đã không còn đen bóng và tròn trịa nữa mà đã bạc màu + góc cạnh hết rồi - ngón chân nhìn rất nét - thô thiển, vững chãi.
    Qua các điểm trên thì tôi cảm nhận đó là chim trống. Tuy nhiên điều gì cũng có thể xảy ra bạn ạh. Mắt chim trống thì nó hơi méo một tý, mắt chim mái thường nó tròn vành vạnh - con chim trên có đôi mắt tròn vành vạnh ...
    Cho dù là trống hay mái thì nó là một con chim đẹp - nết siêng. Bộ lông ấy sau khbi thay ra nhìn con chim sẽ rất đẹp - dài đòn, hùng chim lắm.
    Mong cho nó là chim trống - chúc vui.
    Vui là chính. Thân./.

tranghoang, Tuankhtc and chaomaobt like this.
  15. tranghoang

Thích đã nhận:
    80
    Bác nói chuẩn quá đi mất, khâm phục!!! Em dí mặt vào lồng mà nó nhảy nhảy và kêu loách choách, đặc biệt em thấy em này rất lạ là không tông lồng, như là chim đã nuôi được 1 mùa ý, lúc đầu mới bắt về cứ tưởng chim suy nên không nhảy và tông lồng được nhưng không phải. Em đọc nhiều bài của bác Hoàng ĐL và chọn theo cách đó. Trưa nay em nó đổ giọng kép 1 2 lần rồi, em mới chơi nên chỉ biết giọng nó giống mấy em trong clip
    Mắt em nó lúc em chụp ảnh nó tròn thế chứ em bắt ra nhìn kỹ thì không tròn bác ạ.
    Thanks bác nhiều

Last edited: 2/7/10
    Hoàng ĐL thích bài này.