Chú Chích chòe lữa của em đây anh em giúp em nhá!!!

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi hanwayhe, 10/9/08.

1. hanwayhe

hanwayhe Member

Thích đã nhận:
    0

em post mong các anh em ở TPHCM nào cho em số điện thoại để em hỏi hang vì con này là em nuôi lần đầu tiên.mấy lần trước nuôi k chăm sóc nó không hót gì hết. và bác nào biết chổ làm cám tốt chỉ em hoặc bán cho em em cám ơn nhìu

Last edited by a moderator: 11/9/08
  2. Choe Lua boi

Choe Lua boi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Bạn chụp hình hơi mờ nhưng nhìn tổng quan thì con này khá đẹp đấy. Con này hình như chưa căng lửa lắm thì phải, vì cánh chưa xệ hơn đuôi. Bạn nên cho ăn sâu khô nhé để chim mau có lửa. chúc mừng bạn có con chim đẹp nha.

3. trove

trove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    ác hiểu nhầm ý rồi, sorry bạn nhưng nếu muốn bán thì cứ PM mình hichic, mod xóa bài trên giúp em

4. hanwayhe

hanwayhe Member

Thích đã nhận:
    0
    anh chòe lữa bổi ơi anh cho em số điện thoại để hỏi kỉ hơn đươc không anh xin lỗi anh tên gì để em hỏi cách làm cám hihi

5. tranquocnam

tranquocnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    421
    chào bạn

con chim của bạn đẹp lắm đó, làm như chim thiếu nắng thì phải bạn nên phơi nắng cho em nó mỗi ngày chừng 10 ‚€phút và bạn cho em nó ăn cào cào nhiều vào, một tuần bạn cho nó ăn khoảng 5 lần mỗi lần chừng 20 con cào cào và cho ăn sâu tươi, bạn không nên cho ăn sâu khô để thúc lửa như vậy làm bộ lông chim không được đẹp, bạn cứ làm như vậy chim có lửa chơi rất là bền,bạn nên đem chim đi dợt thường thường là chim mau có lửa lắm, nhớ là chim mình còn yếu thì dợt chừng 10p là trùm lại còn có lửa nhiều thì bạn dợt thoải mái luôn, chim của bạn thì mới thay lông xong à, chúc bạn có chú chim đẹp

Last edited: 11/9/08
  6. lethanhanbd

lethanhanbd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    bạn cho ăn sâu và phơi nắng từ từ mổi ngày 10- 15phúc và cho ăn cào cào 10-20 con thì khoảng 10 -15 ngày chim có thể cất tiếng hót

7. lethanhanbd

lethanhanbd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    chim song lông rồi cũng không cần cho ăn bột đâu ,nếu bạn cho ăn không hộp bột thì có thể thay lông trở lại............

8. Choe Lua boi

Thích đã nhận:
    3
    Xin lỗi bạn wayhe mình chỉ mua bột cho chim ăn thôi chứ không có làm. Bạn có chổ nào để dợt chim chưa? Bạn có thể ghé công viên Tao Đàn để dợt , hình như mình thấy trong đó có bán bột cho chim thì phải. Hình như phải đặt mới có hay sao đó. Bạn ghé đó hỏi thử xem.

9. hanwayhe

hanwayhe Member

Thích đã nhận:
    0
    em cám ơn anh chòe lữa và quốcnam em hay ra tao đàn chơi lắm bữa nào ra đó gọi điện thoại cho a chòe lữa nha. số anh số mấy vậy em chỉ mới nuôi con này được 6 tháng lúc nó còn nhỏ. mép vàng hihihi

hai anh cho em hỏi dế và cáo cào nên cho ăn món nào tại con chim đầu tiên em cưng nó nhà em nuôi đúng 1 con lữa àh . có gì chỉ em nhé em 24 tuổi

Last edited by a moderator: 12/9/08
  10. tranquocnam

Thích đã nhận:
    421
    bột trứng hình con chim là bán nhiều nhất ở các cửa tiệm bán chim đó bạn ra mua là có ngay à mà phải nói bột tốt cho lửa ăn đó nha

11. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Chim của bạn đẹp đó, mình thon nhỏ, đuôi dài, đứng tướng cao là dáng vẽ của một chú chim hay, chim đã đứng lồng, nó chưa hót căng vì chưa đủ lửa. bạn nên cho tắm nắng thường xuyên và cho ăn thêm cào cào, dế, trứng kiến, sâu...thường xuyên thì chim sẽ mau có lửa.

12. hanwayhe

hanwayhe Member

Thích đã nhận:
    0
    em cho nó ăn sâu khô qua ngày hom sau nó hót liên tục hihi. mà k bền hã anh quốcnam ăn dế càocào mới bền hã anh .càocào dế cái nào tốt hơn . k hiểu sao mỗi lần phơi nắng nó là nó rung rung cái đuôi bông trắng là sao anh nó rung hoai luon

13. phamanhminh

phamanhminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    sâu khô thì mình thường cho ăn 100% hoặc trộn với bột,còn cào,sâu tươi,dề thì 1 trong 3 loại ngày nào cũng phải có,bạn có thể ko cho ăn bột,nhưng nếu chim ăn cào cào no đủ thì vẫn hót căng,mình thấy nếu cho chim sâu khô 100% thì đúng như các bạn nói là lông ko được bóng lắm nhưng nếu là chim đá thì lông bóng hay ko đâu quan trọng,còn nếu là chim hót thì nên trộn bột đậu phộng với sâu khô tỉ lộ 6-4 sẽ tốt hơn

14. phambahue

phambahue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    hôm nào cho AE nghe giọng hót của nó thử bạn. Mình cũng có 1 con đang thay lông

15. Choe Lua boi

Thích đã nhận:
    3
    Mình chỉ đi dợt vào sáng chủ nhật thôi , nhưng hôm nay con lửa chuyền của mình rớt lông nhiều quá chắc phải đợi nó thay lông xong mới đi dợt lại. Dt của mình 0908535450 có gì thì liên lạc nhé . Không có chim thì ra ngồi uống càphê nghe chim hót vậy...hihihi

16. tranquocnam

Thích đã nhận:
    421
    cho ăn sâu khô làm lông chim sẽ khô đi không có mượt mà nữa, cào cào và dế cái nào cũng tốt hết đó, thường là cào cào con nó nhõ dễ ăn, còn cho ăn dế nên lựa những con nhỏ thôi nha, còn lửa phơi nắng rung đuôi, một là nó đánh đuôi hay là mỗi con có cái tật riệng của nó

17. letuananh

letuananh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cho ăn sâu khô làm lông chim sẽ khô đi không có mượt mà nữa, cào cào và dế cái nào cũng tốt hết đó, thường là cào cào con nó nhõ dễ ăn, còn cho ăn dế nên lựa những con nhỏ thôi nha, còn lửa phơi nắng rung đuôi, một là nó đánh đuôi hay là mỗi con có cái tật riệng của nó
    <!-- / message -->

18. andypham

andypham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    302
    bạn nên đem đi chơi hội thường xuyên,lần đầu đi nên để chim xa những con chim quá căng lửa,để áo lồng he hé thôi cho chim quen dần cảnh xung quanh,nên bổ xung cào cào non,sâu khô,liêu điêu con mỗi ngày,mỗi ngày cho ăn 2 con liêu điêu thôi nhé...thân

19. nguyenminhtan

nguyenminhtan Member

Thích đã nhận:
    0
    có bác nào biết chổ dợt chim gần chợ bà chiểu quận bình thạnh tphcm ko chỉ mình với.

20. gahoang

gahoang Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình có 1 con choe` lửa mà khó thay lông quá, có cách nào cho chim mau thay lông ko vậy ea, có gì chi mình nha