Chú Dũng cho con hỏi tí !!!

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh gia cầm' bắt đầu bởi N.HUY, 26/12/07.

1. N.HUY

N.HUY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    176
    Con nghe người ta nói nuôi gà chọi(đá) ko cho uống nước (uống rất ít) vậy có đúng ko và tại vì sao lại ko cho gà chọi uống nước , con có 1 con gà nòi rất xung nhưng khi cắt lông vô nghệ lại gót luôn là sao vậy chú Dũng ! Nhờ chú giải thích dùm con cảm ơn nhiều nhiều ạ.....!

2. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Trời đất! Gà nòi mà ko cho uống nước thì mình mẩy khô khốc, làm sao mà đá đc, người ta còn cho uống nước khuya nửa kia, tức là 11-12g đêm người ta vạch miệng, đổ nước vào đầy bầu diều để gà sung hơn.

Nghệ quyét và da rất nóng, khi con gà bị thoa nghệ, da của nó bị rút lại. Nếu gà còn tơ mà cắt lông, vô nghệ thì hay bị rót lắm vì nó chưa đủ sức chịu đựng. Nếu bị rót thì nên xả nghệ và nuôi riêng, đừng cho thấy mặt gà khác.

3. Đ_Phu

Đ_Phu CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    3,494
    Con gà thiếu nước xổ vài chân là thở hào hển rồi , bị hốc nước nên thường trước khi đá người ta vô nước cho gà , còn gà vô nghệ bị rót là vì gà tơ (như chú Dũng nói ) thứ hai nữa là gà ốm khi cắt lông vô nghệ cũng bị rót , nên chúng ta nên nuôi gà mập lên rồi mới vô nghệ ........cho thịt da săn chắc lại ........

4. N.HUY

N.HUY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    176
    vậy là nữa khuya phải thức cho nó uống nước nữa hả chú, công nhận nuôi gà chọi cực thiệt, con thấy người ta nuôi gà chọi tha trên người nó cái gì đỏ đỏ ấy (cả mắt mày chân cẳn gì cũng đỏ hết) chú cho con hỏi đó là cái gì ko, có tác dụng gì vậy chú? Cám ơn chú!

5. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Cái đỏ đỏ đó là nghệ đấy, nó là nghệ tàu (ở mấy tiệm thuốc bắc có bán) nghệ này rất cứng, ngườ ta phài mài vào cái nắp khạp cho thành bột rồi bôi lên mình, lên chân gà. nghệ này mát hơn nghệ ta.

6. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Người ta chỉ ko cho gà uống nước (cất nước) trong trường hợp khi gà mới đá bị thương như bị sặc máu, bị phì nội vì bị như vậy mà cho uống nhiều nước gà sẽ bị loãng máu và chảy máu mà chết. Trường hợp này, người ta cho gà uống thuốc và bỏ vào giỏ đệm treo lên, ko cho gà cử động nhiều và cất nước 1-3 ngày.

7. N.HUY

N.HUY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    176
    hình như người nuôi gà đá thì tối cho nó vào vỏ đệm để ngủ thì phải, tại sao ko gát cây cho nó ngủ vậy chú? (ae náo biết có thể chia sẻ kinh nghiệm cho mình biết them đc ko, cám ơn nhiều)!!!!!!!

8. Đ_Phu

Đ_Phu CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    3,494
    hehehe!

ko ai nuôi gà đá cho ngủ cây cả lahantqd ơi ! ngủ cây toàn bộ sức nặng của gà đè lên thân nó hết ,làm chân mỏi và các gân chân cũng co theo nên đá ko cao ,sát chân ...........nên cho gà ngủ giỏ đệm ko bị muỗi chít, châu đá cao ...mạnh ...........có lần lahantqd ghé mình cũng thấy gà mình toàn ngủ trong giỏ đệm ko đó hahaha.......tối bỏ vô giỏ , đem treo cạnh giưởng ngủ ko sợ trộm ........hahaha....trộm ghê lắm...........

9. N.HUY

N.HUY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    176
    đúng là thương gà còn hơn thương vợ nữa, hehehehe. khi đã đam mê rồi thì ko cò biết gì nữa cả phải ko bác.:D
    (đúng là trên đời này có 4 cái khổ: nuôi gà. nuôi ca, nuôi vợ):laughing:

10. ThaiBao

ThaiBao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    nuôi gà thịt còn cần nước nó mới lớn nổi huống chi gà nòi đi đá pó tay lun hjhj gà cho uống nước sáng lần đầu ko chịu vài lần là wen lìn ak

11. N.HUY

N.HUY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    176
    mình đâu có biết, hồi còn nhỏ mình đá gà tre ko hà (gà tre hồi đó thịnh hành lắm, con cở 1,1-1,3kg hà), có độ là bắt đi đá liền, nghỉ lại thấy mình cũng gan thiệt, chắc càng lớn gan càng bé hay sao mà bây giờ mình ko còn mê đá gà nữa, chỉ thích sáng sáng tắm gà rồi nhìn nó bơi đất, đập cánh gáy thôi, hehehe (đúng là thú vui tao nhã phải ko bác!):D

12. giangtuan

giangtuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    mình kết ông bạn này rùi,ông bạn này có ý thích rất giống mình(có phải bạn thích màu xanh ko?).
    tiếc quá bạn lại ko ở ngoài này mình cùng giao lưu tí cho vui.

13. satthu210

satthu210 Member

Thích đã nhận:
    2
    nuôi gà đá mà ko cho uống nước đủ thì mình mẩy khô,lông lá xơ xác liền

14. ThaiBao

ThaiBao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    nuôi gà tre đá mà tắm cho nó mà mốc lông ak bác cháu chưa bao h làm thế:D

15. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Nuôi gà tre hay gà nòi cũng vậy, nếu siêng tắm, phơi nắng cho nó đều tốt cả.

16. giangtuan

Thích đã nhận:
    12
    chú ơi tắm cát hay tắm nước cho tụi nó hả chú?
    con thấy gà sợ nước lắm mà chú,với lại mùa này mà tắm nước cho nó chắc rù quá chú à.

17. N.HUY

N.HUY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    176
    nuôi gà phải cho nằm đất bác ạ! gà mà thiết đất thì đá ko có sức vã lại gà cũng ko sung đâu, cách 1 ngày nên cho nó nằm đất 1 ngày, cũng nên tắm nước cho nó nữa chứ, thư thế lông mới mướt và ko có sâu, trời lạnh thì tắm nước ấm rồi phơi nắng cho nó như thế khỏi sợ bị cảm.

18. giangtuan

Thích đã nhận:
    12
    trời ơi bác à ngoài em thời tiết mùa này rét lắm người còn ko tắm được nữa là gà mà làm gì có ánh nắng đâu mà mang ra phơi chứ bác.ngoài em chỉ có mùa hè và thu là có ánh nắng thôi mà,còn đâu là lạnh mà.

19. N.HUY

N.HUY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    176
    ở ngoài bác nuôi gà ko tiện lắm, trong mình thì trới rất ấm nên tắm cho gà thịt nó đỏ ao hà, tắm thường nó rất thích và lông cũng mướt ra đấy bác!

20. giangtuan

Thích đã nhận:
    12
    vậy hả?thời tiết trong đó thích quá nhỉ,ngoài này vào tầm giờ là đang rét lắm bạn ạ.
    thảo nào thấy gà trong đó có vẻ mượt lông nhìn con nào cũng đẹp quá.