Chú Fox 4 tháng tuổi bị mụt ngứa ... Pls help!

Thảo luận trong 'Chó, Mèo' bắt đầu bởi hothabi, 10/7/08.

1. hothabi

hothabi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    Chào các bạn, chú chó Fox 04 tháng tuổi bị nhiều mụt nước ngứa trên người, chủ yếu là phần mông và bụng. Mình đã tiêm phòng 04 loại vacxin rồi. Mình mang đến thú y chích kháng sinh 04 mũi rồi nhưng không hết. Dùng thuốc thoa ngoài da chống ghẻ và kích thích mọc lông nhưng cũng không hiệu quả. Khi mình ngủ chú cún này thường nằm bên hông nên giờ hông phải và bụng của mình cũng bị nổi mụt ngứa luôn.
    Giờ cầu cứu các bác đây. Bác nào có cách giải giúp mình với. Mình sẽ hậu tạ sau.

2. vicky

vicky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    chào bạn , bệnh này ko ai dùng kháng sinh để chích ..chỉ dùng khi có triệu chứng viêm nhiễm ,
    bạn chích ngừa cho chó lâu chưa ?: nếu đã chích hơn 1 tháng rồi thì loại trừ khả năng ủ bệnh care ...
    thi khả năng chó bị muỗi , kiến cắn , bị dị ứng
    trước tiên bạn phải coi lại khẩu phần ăn của chó : ngừng ngay các thức ăn gây dị ứng như : thịt bò , cá biển ...hoặc thức ăn khô ( nếu chó thường ăn)
    bạn mua thuốc chấng dị ứng của ngừoi ( 04) viên cho chó uống liên tiếp 4 ngày /1 viên ngày ..
    còn vết thương mụn nước thì dùng povidine , hay oxy già rửa sạch , sau đó bôi xanh-etylen
    và ko nên dùng dầu tắm của người tắm cho chó , và dầu tắm chó thì nên chọn loại của chó và tắm tuần 1 lần là ok ...
    còn chó đang bệnh thi nên tắm bằng nước lá cây : các loại lá cây có vị chua , chát ..nấu lên để nguội tắm cho chó ..
    bạn nên chụp cái hình chổ nổi mụn lên ..nhìn dễ hơn , chính xác hơn !
    chúc cún bạn mau lành !

3. hothabi

Thích đã nhận:
    100
    Cảm ơn bạn vicky rất nhiều. Mình sẽ chụp hình và load up để nhờ bạn chỉ giáo thêm. Mình chích ngừa được 1 tháng rồi. Nhưng cún con bị trước khi chích ngừa, sau khi bác thú y chích 4 mũi tiêm thì có vẻ các mụt khô lại nhưng không giảm mấy. Mình tắm cho cún hàng ngày bằng dầu tắm chó mua ở siêu thị, nhưng dùng dầu tắm nhiều không biết có ảnh hưởng gì ko?
    Mình sẽ làm theo cách của bạn xem thế nào. Thanks nhiều nhé.

4. hothabi

Thích đã nhận:
    100
  5. vicky

vicky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    nhóc cún của bạn bị viên da ... đúng ra bạn nên chữa cho chó khỏe mạnh rồi mới chích ...
    * giờ bạn nên tích cực chữa chứng viêm da , ko thì chó rụng hết lông , và hôi lắm ..ảnh hưởng tới sức khỏe của chó ..
    * vẫn như mình nói cử hoàn toàn các món ăn gây dị ứng ngứa , như thịt bò , cá biển ...
    * bạn ko nên tắm bằng dầu tắm chó nhiều , hiện tại bạn nên mua dầu tắm nizoral ( thuốc ngoại) hay kelog ( thuốc nội) ở tiệm thuốc tây ) , thuốc nào cũng được , thuốc ngoại thì đắt hơn thôi hihi .
    bạn dùng dầu tắm đó tắm cho chó khoảng 3 ngày 1 lần với nước thường ( ko dùng nước nóng tắm chó) , nên tắm tầm 11h trời có nắng , tắm xong thì lau cho khô , khăn lau xong nên giặt sạch phơi nắng tránh lây nhiễm lại ., khi tắm nên dùng bàn chải mềm chà mạnh lên da chó ( hay dùng dụng cụ đeo vào tay để gội đầu cho nữ).
    bạn dùng xanh-etylen xức lên các vết thương cho chó ...
    * bạn cũng nên kết hợp xổ giun ngay cho chó .
    * thuốc thú y thì có thể chích ivermatin liều dành cho chó của bạn là 1 tuần 1 liều 1,5cc chích trong 4 tuần ngưng thuốc.
    bệnh này còn nhẹ nên chữa sớm sẽ mau khỏi .
    * kết hợp: bạn nên bổ sung cho chó các chất vitamin , khoáng để tăng sức đề kháng chó mau lành bệnh :
    - thức ăn : bạn nên cho chó ăn cơ trộn thịt heo , hay đồ lòng heo , đầu cổ gà ( mua tại siêu thỉ gà cp) .
    - bổ sung thêm viên khoáng chất vitamin tổng hợp dành cho chó hiệu : pet-tabs plus mua ở chổ bán thuốc thú y .liều chó trên 10kg 1 viên /ngày , chó dưới 10kg 0,5 viên/ngày , dùng trong 10 ngày nghĩ 1 tuần .viên này mua lẻ giá khoảng 5000/viên , bạn nên mua lần 10 viên thôi.
    sau khi hết các mụn ngứa thì chích thêm ADE liều 1,5cc/tuần cũng chích trong 4 tuần chó sẽ mau ra lông mượt lông .
    chó hiện tại đang bệnh bạn có chích thuốc mọc lông cũng vô ích . và bệnh này lây qua người nên bạn phải cách ly cho để chữa cho hiệu quả, nên nhốt chó vô lồng .

6. hanggiadung.vn

hanggiadung.vn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu có tông-đơ, ủi sạch lông cho chó, tắm kỉ 2 lần /1 tuần, khi tắm sử dụng xà phòng cục lifebouy (viết tiếng Anh không biết đúng không nữa!), màu đỏ, tắm gội, kì cho thật kỉ, sau khi tắm, lau khô và cho phơi nắng để lông khô hẳn (mà lúc này thì làm gì còn lông hả ta!),dùng xanh-mêtylanh bôi lên các nốt ghẻ hoặc mục nước.....làm vệ sinh chổ chó nằm, hình như là chổ ngủ của bạn luôn á! không cho ăn những thức ăn có thể làm lầy vết thương như: nếp, tôm, tép.....Đây là cách mình trị cho đàn chó Bắc Kinh ở nhà mình á, em nào bị là xử liền! Nhìn mặt em này thấy nai nai sao ấy, có hung dử không? Mong bạn có chó như ý!

7. hothabi

Thích đã nhận:
    100
    Cảm ơn các bác. Em Fox này còn nai lắm. 5 tháng cân nặng 7lạng. Không dzữ, mình thấy hình như ai đùa với chú nó cũng ok hết á. Giờ này người mình và em gái cũng còn mụn ngứa đây này, hên là chưa lây qua con gái 3,5 tháng tuổi.
    Chú cún này kén ăn dzữ quá. Chỉ lựa toàn thịt, cá, trứng mà ăn thôi. Rất ít ăn cơm.
    Ngày mai T7 nghỉ việc lo cho chú này thôi.

8. hothabi

Thích đã nhận:
    100
    Nhà mình còn chú này nữa, nhưng ông già mình lại đem thiến mất nên giờ chú hiền khô à.

9. vothanhnhan

vothanhnhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    254
    con chó của em bị binh ngoai da do lây cuả các con chó khác .bay giờ bạn tắm bằng loại dầu tắm trị sá mâu có bán ở các cưa hàng thuốc thú y .nếu không hết thí bạn đem lai cửa hàng thuốc thú y để chich trị sà mâu mới hết được chúc bạn thành công .