Chú Gà Bổi giữa mùa thay lông !

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi Garungdatquang, 6/7/13.

1. Garungdatquang

Garungdatquang Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,930
    Như lời hứa, chiều hôm qua listen từ Đà nẵng 130km phi xe máy vào nhà mình để sáng nay đi rừng một chuyến cho vui giải trí là chính ( vì gà rừng đang giữa mùa thay lông ) đồng thời ghé qua quả đồi mà chú gà bổi mình bắt được và tặng cho Listen mấy tháng trước đây....5h đã có mặt và leo lên núi cao rồi...đang cắm bẫy và đặt gà mồi thì nghe con bổi gáy vài tiếng trên đồi cao, hai chú cháu lật đật tìm chỗ nấp sau hơn 1 tiếng đồng hồ ko nghe thấy động tĩnh gì mặc dù gà mồi gáy đều đều bỗng nghe gà mồi gáy thúc lên....nhưng vẫn ko nghe tiếng gáy gà bổi nên cứ nghĩ thôi đi cho vui để đỡ nhớ rừng là được rồi ai dè một hồi lâu sau hai chú cháu quyết định lên gỡ bẫy đi về uống cafe sáng mà tán dóc...ko ngờ gần tới nơi thấy chú gà bổi mắc bẫy từ bao giờ đang nằm cạnh chú gà mồi cưng của mình...Haaaaa thôi thì mấy về nhập tịch sống ở TP với chủ đi....
    Mừng quá mình quyết định chiêu đãi Listen bữa gà r nấu lá giang luôn....
    Tycua: con gà mồi của Nhân lập chiến tích đó cháu.... đùng chê nó nữa tội nó nhé...Heeeeeeee
    Hình ảnh của chú Gà bổi này đây:
    Khu Rừng sinh sống:
    [​IMG][/URL][/IMG]
    Bổi về:
    [​IMG][/URL][/IMG]
    [​IMG][/URL][/IMG]
    [​IMG][/URL][/IMG]
    [​IMG][/URL][/IMG]
    [​IMG][/URL][/IMG]
    Rút quân:
    [​IMG][/URL][/IMG]
    Núi rừng trùng điệp...
    [​IMG][/URL][/IMG]

Last edited: 6/7/13
  2. Tí Cua

Tí Cua Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    3,835
    vậy mà gà ngoài đó vẫn còn đẹp hả chú, chắc con đó thay lông trễ, cháu mới đc Tiến giới thiệu cho 1 chổ mua gà giá rẻ, mới bắt 1 e gà cũng đc lắm mà giá có 800k. để chiều up hình lên chú xem.

3. Garungdatquang

Thích đã nhận:
    1,930
    Vậy hả, chúc mừng nghe, sao mà rẻ vậy trời, up hình lên chú xem với...

4. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    Hai chú cháu xem ngày giờ khởi hành đi bẫy thế nào mà may mắn thế! Con gà này cứ như chưa thay lông vậy. Nó có cái mào cũng khá ấn tượng! Một móng hậu bị tật sao đó. Có lẽ nó đã từng dính bẫy hay tai nạn, vậy mà cứ thế là lao vào chiến đấu!

5. Tí Cua

Thích đã nhận:
    3,835
    @listen : a phát hiện ra chổ này bán gà cng4 rẻ, a mua 3 con, 1 con gởi chú Thạnh đánh thử xem sau, 1 con gởi e nuôi chơi, còn 1 con chờ Bắc tiến. chưa biết giống thế nào nhưng thằng này đánh gà cũng mát tay lắm, chắc giống cũng ok. cái này phải cám ơn trantienmyduc giới thiệu cho a.
    @ chú namquoc : gà mái 50% đã sẵn sàng, chờ hiệu lệnh là lên đường thôi nha chú.
    chổ mới này giá khá mềm so với giá gà ở đây ( đẹp như gà lai 50% ). biết thêm 1 chổ mới, mùa sau có thêm 1 chổ để tuyển gà mồi.

6. trungdinhnguyen

trungdinhnguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    mùa này mà các bác còn bấy được gà thì quả thật là may mắn đấy.Mấy hôm nay em ở nhà chăm đàn gad mới nở không đọc bài được huhu gà nở 5 con đẹp như tranh mà đi làm dăn vợ ỏ nhà trông dùm ai dè mèo hàng xóm ăn mất 4 muốn khóc quá

7. listen_to_me

listen_to_me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    660
    Tình hình là mình đẹp trai ntn kia...chú thạnh dìm hàng ác quá....đưa cái hình chu mỏ thấy ghê

@aty': có gà cho em hở....mừng quá đi......tình hình là mình có rất nhiều gà...mình thấy mình tham quá kia.....có gà rồi mà cứ xin người khác hoài thôi...
    @chú thạnh: gà gì đâu mấy lạng thịt.....con đã nói là kiếm con nào to to ấy....mà chơi chưa đã mới có 1 ngày.....bữa sau rảnh chạy vô chú chơi tiếp....rừng quãng ngãi còn nhiều lắm....

Tí Cua, nghianghean and phamngoctam like this.
  8. thegioigarung.

thegioigarung. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    905
    Con gà này chỉ là gà lai gần rừng mặc dù được bắt ở rừng với các lý do.
    -gà gáy trái mùa chỉ có lai mới gáy.
    -bộ lông đuôi có nhiều lông cờ phụ là của gà lai,grr có 4 lông phụ ngắn.
    -Bớt trắng ở tai to,grr bớt nhỏ hơn hình ô van chứ không có hình ngón tay như gà lai.
    -Cựa grr cong nhọn dài hơn.
    -Mắt grr đỏ rực lúc mới bẫy được không đỏ vàng như con này.
    Đây chỉ là kinh nghiệm mời ae tham gia.

nobitui, namquoc and Garungdatquang like this.
  9. listen_to_me

Thích đã nhận:
    660
    @bactrang: bác nói chí phải....bởi vậy nên được sự năn nỉ của em mà có 1 bữa gà rừng nấu lá giang bác ạ....mắt mũi thế kia thì thịt là phải,cũng may con này chân đen chứ hồi trước có con chân xanh đậu mà anh em diễn đàn nào đó cứ 1,2 là rừng rặt mới khổ...

10. garungviet

garungviet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    235
    nhìn đồi núi thì thik thật,nhưng gà m thấy gà ko đẹp vì mào ko đẹp và cái ngón hậu nó sao ấy,ko nên nuôi ép đẻ vì sợ sau này con cháu nó cũng có thể bị dị tật nhìn ko đẹp,có đôi lời chia sẽ nếu ko họp mong các bác bỏ wa.

11. listen_to_me

Thích đã nhận:
    660
    nó vô nồi lẩu rồi bác ơi......cảm ơn bác góp ý .....................................^.^

12. Garungdatquang

Thích đã nhận:
    1,930
    Anh em nói Đúng rồi, sáng nay lúc bắt được là 2 chú cháu nói gà lai rồi, thôi về làm bữa lẫu gà nấu lá giang mùa gà thay Lông và nhậu cho vui....heeee

13. garungviet

garungviet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    235
    - bác nhìn đâu mà thấy lông phụ nhìu hơn bốn(cháu tìm mãi ko đếm đc)
    - mắt grr có con màu vàng,có con màu đỏ ko nhất thiết là vàng hết nhá.
    - đầu grr thon nhỏ và dài hơn so vs gr lai.
    -gà lai theo như bác là ko thay lông.(hãy nhìn kỹ phần lông màu ở gần phần lông đuôi có ko)

14. Tí Cua

Thích đã nhận:
    3,835
    nếu thật sự mình bắt đc con này thì mình sẽ để nuôi, gà mồng dù ko còn đủ như có thể thấy là nó rất to. nếu thật sự có lai thì càng tốt, khỏi mắc công lai 2 đời. nhưng quan trọng nhất là nó đã lên dĩa rồi.

Garungdatquang thích bài này.
  15. Garungdatquang

Thích đã nhận:
    1,930
    Um, may mắn thật anh ah, gà đang mùa thay lông rất khó bẫy, cứ nghĩ đi cho vui là chính ai dè lại bắt được....con bổi này bị cụt 1/2 ngón chân và đứt phần mồng sau ót gà có lẽ do đá nhau lúc tách bầy.... Có điều ghét nhất là ko nghe được tiếng gáy đấu khẩu giữa 2 bên, im lìm mò về, im lìm khi dính bẫy ko la oat...gì hết, làm lẫu là vừa.

nghianghean thích bài này.
  16. Tí Cua

Thích đã nhận:
    3,835
    @ chú Thạnh : nói là post cái hình con gà mới bắt lên cho chú xem, nhưng đt bị hư rồi chú ( ko cho chụp hình nữa ) nên để mai cháu mượn đt bx chụp hình lên, con gà mới bắt có mồng nhung rất đẹp, giọng thổ, ko hay như gà rừng nhưng với giá 800k thì thật sự rẻ, nên cháu đặt luôn 2 con còn lại ( 1 bầy 3 con ). chú vào đợt này ẳm về gởi tặng a e dùm cháu.
    @minhquynh : bạn liên lạc với chú namquoc thử xem cách nào gởi ra tiện nhất, mình gởi chú namquoc con mái 50 với gởi bạn con gà trống luôn.
    hiện giờ số gà dành tặng đã hết, hẹn a e năm sau, nếu có điều kiện mình sẽ tiếp tục chia sẽ. cám ơn mọi người đã quan tam thời gian qua.

minhquynhln and namquoc like this.
  17. Garungdatquang

Thích đã nhận:
    1,930
    Hiiiiii, vậy là gà mồi mùa sau vô tư rồi.....gà mồi mà cũng được tặng nữa thì ko biết nói làm sao đây tycua ơi...làm vậy thì làm sao tay nghề đúc gà mồi của chú lên được....heeeee. Đợi đấy chú vào ôm về hết . Mùa tới mời cháu ra đây đi rừng đánh gà đặng chú có dịp trả công.....

nghianghean thích bài này.
  18. nghianghean

nghianghean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    67
    hình ảnh đẹp sắc nét. nhân vật chính rất ăn ảnh hì hì có thể làm vài tấm hình đồ nghề của bác không cho em tham khảo với ạh! Em mới tập chơi gr thôi còn nhiều cái phải học lắm bác ơi.................... giúp em nhá . Cảm ơn bác trước :)

listen_to_me thích bài này.
  19. trantienmyduc

trantienmyduc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    417
    chúc mừng chú Thạnh & Listen!!!!!, chú mát tay thật đó!!!!!!!!

listen@:ko biết trên diễn đàn có gà mái nào ko, nếu có chắc dễ bị dính bẫy lắm, vì con gà trống mồi ăn ảnh wa

listen_to_me thích bài này.
  20. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    Chúc mừng chú nhé vậy là chuyến ra quân cuối mùa có kết quả tốt đó chú . mấy hôm cháu bận quá chưa up được hình con mái Lai chú gửi cho cháu , hôm nay nó đẻ quả thứ 2 rồi chú ạ.

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:12 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:11 PM ----------

Chúc mừng chú nhé vậy là chuyến ra quân cuối mùa có kết quả tốt đó chú . mấy hôm cháu bận quá chưa up được hình con mái Lai chú gửi cho cháu , hôm nay nó đẻ quả thứ 2 rồi chú ạ.