Chú ý khi mua chim qua diễn đàn.

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi kieuanh, 2/11/11.

1. kieuanh

kieuanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    118
    CHÀO CẢ NHÀ
    Tôi lập tôpic này mong các bạn chia sẻ kinh nghiệm mua chim qua diễn đàn này- mua chim của những người cùng tham gia diễn đàn.Như tôi đây, gặp người tốt chim đẹp tình cảm càng thương mến, gặp phải kẻ lừa đảo chuyên nghiệp giao chim theo kiểu cao su, giao chim lỗi, chim mái, muốn làm um 1 trận mà cũng khó được đồng tình, chỉ mong mọi người đừng vì xẩu hổ mà lên tiếng vạch mặt kẻ xấu, tránh để anh em khác bị lừa như mình
    Vì lòng yêu chim mà phải trả học phí quá cao, nhắc anh em muốn mua chim đừng vì mãn nhãn mà vội giao tiền, chim phải nhìn tận mắt, sờ tận tay, nghe tận tai rồi hãy xuống tiền
    Cũng vì non nớt như vậy mà giờ tôi mất lòng tin cả ABV.Nhìn ai cũng thấy như họ sẽ lừa mình
    Mong cả nhà cùng chia sẻ

2. blackandwhite

blackandwhite Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    không phải ai cũng thế đâu bạn , tiền mình bỏ ra nên khi mua phải xem xét cẩn thận , mua chim thì tìm người có uy tín 1 chút thì sẽ yên tâm hơn

thich_dong_vat and ancaraven like this.
  3. Hậu.Sinh

Hậu.Sinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    477
    rất cảm ơn bạn đã cảnh báo,mấy chú hút mật của bạn vẫn khỏe mạnh chứ ,úp cái ảnh cho ae xem đi

thich_dong_vat and ancaraven like this.
  4. kieuanh

Thích đã nhận:
    118
    mình mua của người uy tín như thế này nhé: rất có tên tuổi trên một mục cụ thể nào đó, ví dụ có nhiều bài viết, hình ảnh, clip hay, khoe dàn chim đẹp....làm người khác thèm muốn, sau đó pm, cho sđt, giao dịch.mình mua của 2 bạn ở diễn đàn yến rất ok, sang d đ chim rừng thì...tiền mất tật mang như vậy, thế mới gọi là rồ vì chim-->khổ vì chim

---------- Post added at 05:21 PM ---------- Previous post was at 05:17 PM ----------

cảm ơn bác đã hỏi thăm, vì hút mật ngoài bắc ko có, em mua trong nam, theo đường chim bay nên chim bay mang theo cả tiền luôn bác ạ.hiện giờ nhà em vẫn còn hút mật, nhưng cứ nhìn chúng là em đau lòng, ko biết bao giờ mới nguôi ngoai vì thấy mình quá ngu vì đặt lòng tin ko đúng chỗ

5. Hậu.Sinh

Thích đã nhận:
    477
    mình cũng rất yêu hút mật nhưng vì chưa có kinh nghiệm nên chưa dám nuôi và cũng rất hay theo dõi các chủ đề về chim hút mật

thich_dong_vat, ancaraven and kieuanh like this.
  6. M.A

M.A Well-Known Member

Thích đã nhận:
    233
    cách đây mấy ngày tôi có đọc bài :cảnh giác với ních trung tín , ở d d mình cũng phải phanh phui mổ xẻ để mọi người biết và cảnh giác chứ đừng nói chung chung mà phải vạch mặt chỉ tên để cho d d xanh và sạch hơn

7. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Bất cứ diễn đàn mạng nào cũng đều có những trường hợp như vậy.
    Mạng cộng đồng thì phải chấp nhận sự hiện diện của nhiều nhóm người. Quản trị mạng không thể kiểm soát cả chục ngàn thành viên xem ai tốt ai không.

--> cẩn thận.

Nếu đã lỡ tin tưởng quá: coi như bài học nhỏ rút kinh nghiệm. Đừng nặng nề quá mà stress. Cá-chim-hoa đều là để thư giãn mà!

GHT, thich_dong_vat, kieuanh and 3 others like this.
  8. Lam Vu Nguyen

Lam Vu Nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    473
    Chắc chắn là k thể có 1 cơ chế đảm bảo cho quyền lợi của thành viên khi mua bán bằng sms, bởi ABV cũng chỉ là diễn đàn mở, do đó k thể đặt ra vấn đề chứng nhận uy tín của thành viên, hoặc chứng nhận thành viên có đủ tư cách để được quyền rao bán trên ABV-một việc rất hành chính, dĩ nhiên, lúc đó ABV sẽ xuất hiện sự phân tầng và cũng k ai dám nói mình đủ tư cách để chứng nhận cho người khác.
    Cách tốt nhất là thành viên tự bảo vệ mình bằng tất cả sự thận trọng và thẩm tra thật kĩ thông tin về người rao bán.

9. ancaraven

ancaraven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,507
    Đến từ thành phồ biển Nha Trang đầy nắng và gió
    Hỡi những người bạn chân thật hãy lên tiếng đi nào, mình là AN hứa với anh em trên diễn đàn sẽ không bao giờ làm......

thich_dong_vat and kieuanh like this.
  10. kieuanh

Thích đã nhận:
    118
    Điều 139 Bộ luật Hình sự 1999, bổ sung sửa đổi năm 2009 quy định về tội Lừa đảo chiếm đoạt tài sản là có hành vi dùng các thủ đoạn gian dối gây lòng tin để chiếm đoạt tài sản của người khác, bằng vô sô các thủ đoạn tinh vi...Nhưng vấn đề ở đây là kẻ phạm tội vẫn luôn gây lòng tin, luôn Thích_Hứa_Hẹn và luôn Thích_Để_Vậy, người bị mất tài sản thì biết rằng mình bị lừa, nhưng phần vì kẻ kia đã cao chạy xa bay đâu , phần vì hy vọng và ko muốn người khác nghĩ mình cả tin, thêm nữa muốn dĩ hòa vi quý cho d đ --> ngậm bồ hòn làm ngọt. Thế là hết chuyện, cuối cùng thì câu nói: Học khôn đến chết, học nết đến già muôn thuở không sai.
    Mình đã hơi bi quan khi nói rằng mất lòng tin vào d đ, ở đâu cũng có người tốt kẻ xấu, chỉ muốn có thêm người hiểu đừng vì con chim mà đầu phải thêm sỏi...
    Thế thôi các bác ạ,một số bị hại ko lên tiếng thì cái xấu vẫn nhởn nhơ, thôi thì tiền mất nhưng tình thì vẫn còn đây :) chim ơi là chim......

Last edited: 22/11/11
    thich_dong_vat thích bài này.
  11. thsondnpt

thsondnpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    160
    Tốt nhất là bạn nên nêu nick của người mà bạn không happy lắm khi mua qua DĐ, K.A à. Như vậy để cảnh báo cho anh em, hoặc có điều gì đó có thể gây 'hiểu lầm' giữa bạn và người đó thì người đó có thể ' biện hộ'. Mua trực tiếp còn có thể bị như bạn huống gì mua qua mạng. Thân

thich_dong_vat and Hậu.Sinh like this.
  12. Hậu.Sinh

Thích đã nhận:
    477
    tôi rất đồng tình với bạn , tội gì phải ngậm bồ hòn làm ngọt, cứ phải mổ xẻ các thành phần lợi dụng d d để làm các việc không minh bạch . để ace biết mà cảnh giác nếu không sẽ còn nhiều bồ hòn để các bạn ngậm, em nói có gì không phải mọi người bỏ qua nhé .

13. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Chẳng non nớt mới bị đâu, em cũng dính ợ :D mà dính ngay vào 1 chú ở hội Họa mi chọi Thanh hóa mới đau. Toàn anh em đàng hoàng, dính ngay vào chú này lởm khởm

Đang tập hợp lại để đưa lên đây, sự việc cũng đã lâu lâu nhưng vẫn muốn để cho chú em kia cửa hồi nhưng mà không thấy chú ấy nói năng gì.

thich_dong_vat and Hậu.Sinh like this.
  14. thanhnha

thanhnha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    274
    làm gì có vi phạm luật hình sự với tội danh lừa đảo chiếm đoạt tài sản ở đây hả bác? Việc mua bán là tự nguyện và thuận mua vừa bán mà. Nếu bác không mua thì người bán không thể nào giao chim cho bác rồi lấy tiền được. Mình thấy nếu có lừa đảo ở đây thì sẽ là tình huống này: người bán chim giới thiệu chim hay trên mạng. bác tìm tới mua. sau đó bác giao tiền đầy đủ. Người bán tìm cách nào đó, hứa hẹn gì đó rồi không giao chim. Như vậy mới là lừa đảo chiếm đoạt tài sản, tội phạm và khung hình phạt được quy định ở những gì bác trích dẫn.
    Còn ở tình huống này, lừa nhau (nếu có) chỉ là bán chim dở giá cao mà thôi. Hy vọng anh em chung diễn đàn không ai gạt ai và quan trọng nhất là không ai bị lừa

dong_phuong and thich_dong_vat like this.
  15. kieuanh

Thích đã nhận:
    118
    tôi lập topic này vì có người cùng cảnh ngộ động viên làm 1 bài rồi cùng lên tiếng nhưng chờ mãi ko thấy anh ấy ý kiến gì nên tôi ko chỉ mặt nêu tên XYZ nữa, mà lại thấy XYZ nhảy vào đây thank mới lạ chứ.
    Tôi nêu bộ luật ra làm ví dụ chứ tội lừa đảo nếu ko làm rõ đc LỖI và ĐỘNG CƠ MỤC ĐÍCH thì quanh quẩn cũng sang tòa dân sự, chờ được vạ thì má đã sưng.Thiên hạ lừa nhau tiền tỉ còn chẳng đòi được, vài triệu của mình kêu gào lắm lại mổi mồm mỏi tay.Chờ luật pháp công minh thì lâu lắm, làm luật.. :devil: ..cho nhanh:)
    Suy cho cùng chim cò cũng chỉ để giải trí mà như vậy đương nhiên phải mất tiền, cuộc sống còn bao nhiêu việc phải lo gia đình, con cái, công danh sự nghiệp, quan hệ xã hội, vài con chim lừa lọc nhau cũng chẳng đáng lắm, từ HN vô SG chỉ 2 giờ chim bay, thích là nhích thôi, giang hồ trả thù 10 năm vẫn chưa muộn.
    Mục đích của tôi là để các bác đừng vội vàng mua chim theo kiểu của tôi đã nêu, người tốt rất nhiều mà người xấu cũng vô số, để giải trí mà phải mất nhiều tiền thì chẳng ai vui vẻ gì.Thanks các bác đã ủng hộ...hà hà
    À khi nào vô SG sẽ có chuyện hay tôi lại post bài lên kể cho ace vài giây thư giãn

Last edited: 7/12/11
  16. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Nếu các bạn có dẫn chứng mua bán trên ABV hoặc có hóa đơn, bằng chứng các bạn cứ mạnh dạn nêu tên, các thành viên sẽ tập hợp củng cố thêm bằng chứng hộ bạn. Từ đó chúng ta sẽ vạch được bộ mặt của những thành viên chuyên lừa đảo mà phòng tránh chứ.
    @ Kụ Dươngtm: kẹo đắng bán dạo này đắt hàng không kụ?

thich_dong_vat and TToan like this.
  17. Callme

Callme Active Member

Thích đã nhận:
    118
    Theo tôi , nếu có những thành viên đó chúng ta nên lập cái Topic :Blacklist để đưa tên Nick,tên thật, tuổi ,địa chỉ ,số đt... vào đây để a e biết, Trường hợp đặc biệt ae trên diễn đàn có thể cùng nhau giúp đỡ can thiệp để lấy lại hộ tài sản bị lừa,

18. soncasonghong

soncasonghong Member

Thích đã nhận:
    12
    bạn hãy nêu tên đích danh người lừa bạn để chúng tôi còn chánh không vấp phải nhé

Hậu.Sinh thích bài này.
  19. DUNG_NHI

DUNG_NHI Active Member

Thích đã nhận:
    223
    Ha ..ha... chủ topic nói rõ rồi đấy thôi . Đó là cái người bài nào của topic này cũng thanks đấy ..Tưởng ai? Hóa ra người quen , chim lởm ...chim lởm..tiền thật ...thật...thật lắm ý.

20. AlexandreCiskob

AlexandreCiskob Well-Known Member

Thích đã nhận:
    160
    Em đoán thằng lừa đảo là thích gì đó rồi