Chú ý

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh gia cầm' bắt đầu bởi gatrect, 2/12/13.

1. gatrect

gatrect Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,749
    Anh em miền tây nam bộ chú ý, 2 ngày vừa qua đầu tháng 12 (ngày 1, 2/12) tình hình thời tiết khá bất thường sáng trời lạnh, sương nhiều, trưa trời ít nắng, chiều từ 15 giờ trở đi trời trở lạnh, quan sát của gatrect thấy mấy em gà thân yêu có biểu hiện rút cổ (bị lạnh), anh em nên che chắn chuồng trại tránh gió lùa kẻo mấy em đi đai hết đấy, nếu trời cứ tiếp tục lạnh 2, 3 ngày nữa tối nên phun rượu có độ cồn cao để giữ ấm cho mấy em, đặc biệt là gà con, nên mua thêm thuốc về trộn cho gà ăn phòng trị bệnh đặc biệt là các bệnh về đường hô hấp; có thể dùng củ gừng, tỏi, gốc sã giã nhuyễn lấy nước bom cho mấy em gà để phòng bệnh và giữ ấm, hoặc dùng ít dầu hỏa (nửa tách uống trà) ngâm cho 1 lít gạo trộn đều để 1 ngày cho gà ăn (trị bệnh về đường ruột) và phòng lạnh cho mấy em gà, tối anh em thắp đền để sưởi ấp cho mấy em nó.
    Trên đây là một số cách dùng hữu hiệu anh em tham khảo, có gì ném ít gạch gatrect về xây nhà lầu

Last edited: 2/12/13
  2. Hieu Ca Rem

Hieu Ca Rem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    909
    xin căm ơn a hai neo về một cách phòng bệnh tuy đơn giản nhưng hiệu quả, ae ngoài bắc nên áp dụng theo cachf này vì thời tiết ngoài đó là khá lạnh, còn trong nam thì theo e nghĩ k cần vì khí hậu cũng ổn định hơn