Chữa bệnh cho cá

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi ghienca, 26/8/04.

1. ghienca

ghienca Member

Thích đã nhận:
    2
    Chào các bạn,
    Mình có nuôi vài con cá cỏ, nhưng không hiểu dạo này sao mấy con cá nhà mình cứ lũ lượt kéo nhau "ra đi".
    Những triệu chứng sau: Một con cá ngựa vặn thì tự nhiện vảy xù lên hết giống như cá chiên xù. Từ ngày nó "xù" lên đến lúc chết là đúng một ngày.
    Một con cá Xiêm( cá đá) thì "hấp hối" chờ chết, trên người thì có những chấm nhỏ màu trắng, giống như là dính bụi hoặc bột mì vậy.
    Tình trạng bể: nước trong, bật máy lọc 24/24, cho ăn đầy đủ, các con khác thì hầu như vẫn bình thường.
    Lưu ý và nghi ngờ : vì khi mua trùn chỉ cho cá ăn thì nó bị bệnh.
    Mong các bạn giúp đỡ mình cách khắc phục.

2. gamblerhn

gamblerhn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Cá của mình nghi là cũng nhiễm bệnh này, hai chú tam giác nhìn kỹ thấy vảy bợt bợt, vây trông mốc mốc và thích bơi ngược dòng nước chảy, chắc là để cho đỡ ngứa. Mình nuôi trong bể rong nên bắt cá ra khó quá, các chú cứ trốn tịt ở dưới chân mấy cây rong, không làm sao bắt được. Liệu có thể chữa được bệnh cho cá mà không phải vớt cá ra không. Chứ mình sợ đến khi vớt hết được đàn tam giác với neon ra thì phải trồng lại rong luôn quá. Tình hình là rất khẩn trương nên mong các bác cấp kíu gấp. Thanks.