Chữa bệnh cho Yểng (Nhồng)

Thảo luận trong 'CHIM KHƯỚU - SÁO - NHỒNG ( Yểng)' bắt đầu bởi anchovy, 8/11/07.

1. anchovy

anchovy Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào tất cả AE trên 4R, mình vừa mua được 1 chú Yểng mỏ đỏ. Nhưng mấy hôm nay thấy ở khóe mắt và sau gáy tự nhiên thấy xuất hiện 1 số mụn (Giống mụn trứng cá ở người), không biết là bệng gì, chữa như thế nào? Mong Bà con yêu quí chim giúp đỡ với.

2. Cuvo1970

Cuvo1970 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    131
    Bẩn quá không cho Yểng tắm hàng ngày nên rận rệp bò bám vào mắt hút máu để lâu Yểng sẽ hỏng và mù mắt, Cách chữa : Bắt ra lấy nhíp gắp từng con giết, hoặc bịt mắt lấy thuốc xịt muỗi xịt vào xong cho chim tắm là hết. Nhớ làm cẩn thận không phải mua kính đen đeo cho Yểng đấy/

3. nguyenanh

nguyenanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Yểng bạn nuôi là yểng non hay yểng già Có thể nó bị nấm mốc. Bạn kiểm tra kỹ nếu đó là bọ thì bạn có thể dùng nhíp để bắt. Nếu nó là nấm bạn nên mua thuốc trị nấm khi bôi cẩn thận không vào mắt nó nhé.

Chịu khó cho nó tắm rửa. Yểng là fải tắm thường xuyên. Bây giờ mùa đông tắm xong dùng máy sấy tóc của người sấy cho nó (Mới đầu nó sẽ sợ tuy nhiên tập cho nó, nó sẽ quen dần.

Lồng bạn nuôi nó nhớ phải có hộp nhỏ để nó ngủ buổi tối nhé với lại tránh cái rét mùa đông này nữa.

4. Cuvo1970

Cuvo1970 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    131
    Hỏi bác cái hộp như thế nào? Bác chụp cho anh em coi tí để tìm mua

5. anchovy

anchovy Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn các Bác rất rất nhiều!! Em đc Ông bạn tặng, Chắc nó còn non vì E cho tay vào E nó còn Há miệng mà. Hôm rồi, Thấy E nó bị mụn tưởng xong... Hì nhưng may quá lên 4r gặp mấy bác có bài hay (Tắm cho E nó). Chiều về E tắm luôn đầu tiên tưởng E nó sợ, hoá ra mình sợ. Nó tắm ùm ùm thế mới hay, bây giờ hết mụn rồi hót líu lo thỉnh thoảng lại nói cái gì đó làu bà làu bàu, hay phết. Giờ ngoài cá rồng lại thêm Yểng hay vui, nếu có gì cần bổ túc các bác hộ E với nhé.!!!!

6. nguyenanh

Thích đã nhận:
    2
    Cuối tuần này tôi rảnh tôi chụp ảnh sau đó sẽ post lên để anh em chiêm ngưỡng con yểng nhà ẻm.

7. nguyenanh

Thích đã nhận:
    2
    đây là hộp ngủ cho yểng này

8. nguyenanh

Thích đã nhận:
    2
    vẫn là nó này :

9. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Cái lồng đẹp quá, mua ở đâu vậy ?

10. anchovy

anchovy Member

Thích đã nhận:
    0
    Cái lồng của Bác thửa hay sao mà đẹp dữ vậy! E cũng tính chuyện làm cho E nó cái giường nhưng chỉ làm bằng hộp kẹo thôi, ko biết có ổn không nhỉ? Ah, mà nó đã biết nói chưa bác Nguyenanh?

11. nvhung_nhong_

nvhung_nhong_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    theo mình thì ko cần cái chuồng cho nhồng ngủ làm gì cho phức tạp, chỉ cần tối cho nó vào chỗ nào kín gió và thoáng 1 chút rồi chùm áo lồng lên để tránh muỗi là OK. Nhồng nó khỏe lắm ko như các bác nghĩ nó hay chết vì bị trúng gió đâu. Mình đang nuôi 1 em nhồng nè, chẳng cần chuồng ngủ gì hết. Quan trong nhất đối với nhồng là thức ăn và nước uống cho nó thôi. Nó khỏe mạnh thì sẽ có sức đề kháng thôi.