Chữa bệnh nấm trắng (tách từ chủ đề của Hong ket)

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi hungthanh73, 25/5/07.

1. hungthanh73

hungthanh73 Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào tất cả anh em trong 4r, chào Hong_ket
    Các Bác cứu mình với, mình có 1 em bị nấm trắng đầy mình luôn, các bác có thể nói rõ tên thuốc và liều lượng sử dụng (mua ở cửa hàng cá kiểng hay ở tiệm thuốc tây) mình ở Kiên Giang cửa hàng bán cá kiểng ít lắm, nếu như mình không biết tên thuốc thì ra cửa hàng bán cá người ta vẽ đủ thứ, mình sợ tiền mất tật mang.
    cảm ơn các Bác

2. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Bạn ở kiên giang hả ?bạn chạy ra bến tàu phú quốc chỗ đền thờ Nguyễn Trung Trực nếu không thấy tiệm bán cá thì xin mấy anh tàu đánh cá 1 kg muối hột :laughing:
    Bạn thay 50 % nước cho muối theo tỉ lệ 300gr/100 lít (chiều ngang X chiều cao mức nước X chiều dài chia 1000 là ra dung tích nước trong hồ.thay 1/2 thì lấy dung tích đó chia 2 rồi cho muối theo tỉ lệ).Cắm sưởi để 32 độ.ngày thứ 2 & 3 thay 30% nước cho muối theo tỉ lệ trên cho phần nườc thay.
    Sang ngày thứ 4-5-6-7 thì thay nước 30% nhưng chỉ cho muối 100gr/100 lít.
    duy trì sưởi suốt thời gian điều trị cho đến khi không còn nấm trên cá.
    không cho cá ăn trong 3 ngày đầu,kiểm tra lại bộ lọc có hoàn chỉnh chưa?thay bông lọc mới.

3. hungthanh73

hungthanh73 Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn bạn trinh phuong an!
    mình đã thay nước và cho muối hột vào rồi theo tỷ lệ 300g muối/100lít nước rồi. Đang chờ kết quả

4. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Thay nước và bỏ muối thì chưa hiệu quả mấy đâu bạn ơi. Cây suởi làm tăng nhiệt độ nước hồ mới là yếu tố quyết định. Bạn kiếm cây sưởi cắm vô vài ngày là hết, khỏi muối.

5. duongdt

duongdt New Member

Thích đã nhận:
    0
    nêu cá bị vậy bạn có thể dùng thuốc kháng sinh tâm trong 15 phút .tỉ lệ 1viên 250mg vói 5l núoc