Chữa chim lộn cầu

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi cavang, 28/4/06.

1. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    Các bác giúp em với !!!:crying:
    Không hiểu tại sao em khuyên nhà em tự dưng dở chứng ra tật lộn cầu, em nuôi nó được 1 năm rồi trước đó có sao đâu.
    Các bác có cách gì chữa không bảo giúp em với (em đã lấy đĩa CD gắn vào nóc lồng nhưng nó vẫn ngoái cổ tìm cách lộn, trông ghét lắm). Các bác có chiêu gì hay mách em với vì em khuyên này em cưng nó lắm.
    Cám ơn các bác nhiều

2. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Đúng là như vậy đó Cavang ơi, bạn nên lắp nguyên mội miếng bìa cứng lên nóc lồng (kím luôn) vì đĩa CD hơi nhỏ, sau này chim vẫn tìm được khoảng trống để "nhào lộn" được.Nhìn hơi mất mỹ quan 1 tý nhưng có thể giảm được nhiều. Mình cũng phải dùng cách này để chưa trị cho những chú khuyên có gien di truyền từ gánh xiếc đấy. hì hì hì chúc bạn thành công.

3. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Chào Utnguyen
    Bạn nên tạo một mục mới để hỏi về vấn đề của mình vì mục này bàn về cách chữa tật lộn cầu cho chim vành khuyên (khoen) mà. Các vấn đề bạn thắc mắc đã có bài viết rùi, bạn tham khảo thêm ở đây để hiểu rõ hơn nhé.

4. minhhieubf

minhhieubf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Chữa chim lộn cầu bạn có thể chịu khó chăng chỉ kín nóc lồng, khi con chim nhảy lộn nó sẽ bị vwowngs vào vào chỉ, một thời gian là nó sợ và giảm lộn khá nhiều. Còn nếu bị bẩm sinh thì khó chữa đấy. Nhưng bạn cũng đừng quá bận tâm đến chuyện lộn cầu hay không, quan trọng là con chim có hay không. Tôi nuôi bảy con thì có 5 con lộn rồi, bạn cws yên tâm rằng khi con chim của bạn líu căng thì nó cũng bớt lộn đấy. Chúc bạn có con chim hay.

5. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    Cám ơn bác minhhieubf, em đã làm cách căng chỉ như bác rồi nhưng em khuyên nhà em nó tinh quái lắm, nó leo lên nan lồng và nhổ .... những nút buộc cho đứt dây mới thôi sau đó nó lại tiếp tục làm xiếc, cú lắm. Em nuôi em này lâu rồi em mê tiếng líu của nó lắm, nó rất dạn chinh chiến. Trước đây em ý ở lồng to thì có thấy làm xiếc đâu nhưng dạo này em mới sắm được cái lồng lùn nhỏ hơn để thưởng cho tiếng líu của em ý thế là em ý sinh tật luôn, cú quá chẳng nhé lại cho vào lồng cũ. Tệ thật sướng mà ko biết tận hưởng~X(
    Dẫu sao em cũng cám ơn bác nhé.

Last edited: 28/4/06
  6. khuyenmo

khuyenmo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    tức nhỉ, đang yên đang lành thì lộn cầu. Bạn có nuôi cùng con nào lộn cầu không ? bọn này toàn học cái xấu của nhau thôi.

7. meetu

meetu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    @cavang:Ôi, em khuyên của bạn tài quá: Biết líu, tháo nút buộc, làm xiếc... vậy thì có chút tật cũng là phải thôi (các cụ hay nói: lắm tài - nhiều tật mà).
    Bạn cho em đó sang lồng nhỏ hơn chưa chắc đó là phần thưởng cho em ý, mà nếu là phần thưởng thì có khi em ý lại không thích vì: Lồng đó nhỏ, đẹp hơn lồng cũ sẽ là phần thưởng cho chính bạn (thưởng thức vẻ đẹp của lồng, nhỏ gọn thuận tiện khi mang lồng đi dượt). Còn em ý thì sao? thích nơi ở cũ cao ráo rộng rãi thoáng mát! vì vậy em ý mới chọc bạn chơi đấy!

8. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    Thôi thế thì hôm nay em lại chuyển về lồng cũ xem thế nào vậy !!! Cái lồng kia em sẽ kiếm một em khác vậy !!!Cám ơn các bác đã phản hồi thông tin nhanh cho em.

9. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    Mấy hôm nghỉ vừa rồi em đi lên chợ hàng Da có thấy bán một chíêc lồng vuông nhỏ, cao chỉ khoảng 15 phân thôi và anh chủ cửa hàng bảo nó là lồng chữa lộn cầu cho chim, và đặc biệt là dùng cho các em mộc. Không biết có đúng không các bác nhỉ ???

10. minhhieubf

minhhieubf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Bạn ơi, lồng vuông khuyên càng lộn, chủ hàng nói vậy thì đúng là bó tay luôn, ko hiểu gì về khuyên cả. Khi chim đã lộn thì để lồng nào cũng lôn và nhất là lồng vuông và nhỏ như vậy. Thêm một cách hạn chế nữa nhé: Bạn có thể mua lồng cao cỡ 40 phân đổ lên có thẻ khuyên bạn sẽ ko lộn lên nóc lồng nữa, nhưng có tgể nó lộn bám vào thân lồng. Còn nếu nó lộn quá, và bạn ko thích nữa thì PM cho mình nha hi hi hi

11. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Cái lồng cao 40cm đổ lên thì người ta gọi là lồng ống, cao quá nên không lộn tới được.. hì hì...

Bạn thử bỏ hẳn cầu ra, chỉ để 1 đoạn cầu đơn, ngắn (loại cho chòe, chào mào) lên sát trên đỉnh lồng, chỉ vừa cho chim đứng thôi xem có lộn nữa không? Lúc đó có khi nó lại........ lộn ngang thì..... hì hì...

12. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Nhiều khi do cái lồng không hợp nó cũng lộn, mình có 1 con để lồng Tàu lùn thì không sao, cho sang lồng tàu dừa thì lộn ngoái lung tung cả, chăng chỉ lắp đĩa hát cũng không ăn thua. Cho về lồng cũ thì lại đứng im thế mới nhắng :D Nhìn mấy bác trên tăng bạt Hổ chữa chim mới khiếp. Cái lồng nhằng nhịt dây chỉ căng như mạng nhện, rồi phía ngoài bọc mica mỏng áp chặt để ko có chỗ bám vanh để lộn,... nhìn cứ như xà lim ấy!! Con nào mà lộn ko tới nóc, lộn xoay 1 vòng trên cầu thì đúng là bó tay, thả khẩn cấp, kiểu lộn ấy khó chịu kinh khủng. Cũng có người nói là do con chim ăn tốt quá, người bức bối ko chịu được thì nó phải chơi phải nghĩ ra trò để tiêu hao năng lượng. Cho nên cứ thả vào lồng rộng hơn cho nó thoải mái bay nhảy thì có lẽ là phương án khả thi nhất.

13. Dunghoang

Dunghoang Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Em thấy mấy anh cứ cố gắng k cho chim lộn cầu ma em chang hiểu tại sao nữa. Vậy nếu chim lộn cầu thì ảnh hưởng như thế nào đến sức khỏe của chim. Mong các anh chỉ giúp.

14. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    Đúng như bác còi77 nói, em về cho sang lồng cũ nó hết làm xiếc luôn, thế mới lạ chứ. Chắc là nó không thích chỗ mới nên phản đối thế thôi nhỉ. Mà em nghĩ ngoài thiên nhiên nó cũng phải lộn lung tung mới mong tìm được sâu mà bỏ vào dạ dày nên khi vào trong lồng chắc là ngứa nghề nên làm thế cho đỡ quên để đợi một ngày nào đó có dịp trốn ra thể hiện ngoài thiên nhiên. Hi hi hi

15. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    Con khuyên nhà em cho nó về lồng cũ được mấy hôm thì vẫn chứng nào tật đấy.
    Hôm chủ nhật vừa qua em căng chỉ đầy nóc lồng như các bác nói, nhưng chỉ sau ít phút treo lên thì ... oái em khuyên dính bẫy luôn, treo lơ lửng trên dây như con dới ý -> em cắt hết chỉ rồi vì sợ nó lại dính bẫy nữa. Sau vụ đó em ý sợ quá nên mấy hôm nay mất líu rồi.
    chắc là hết thuốc chữa rồi #:-S #:-S #:-S

16. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232
    Chúc mừng, chúc mừng! Mình đã nói với Cavang rồi mà k nghe, hì hì hì....... Bạn cứ thử theo cách của mình xem.

17. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Bạn cho cầu cao lên, cách đình lổng khoảng 10cm, chim sẽ không lộn cầu nữa (nếu nó ko lộn cầu xuống dưới nữa - hii), để vậy 1 thời gian nó quen sau đó hạ cầu xuống vị trí cũ. Chúc bạn thành công!

18. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    to: thànhcông: cám ơn bạn đã chỉ bảo nhưng lồng của mình chỉ cao có 24 cm thôi, bình thường cầu đã cao cách đỉnh lồng 10 cm rồi, em khuyên này chắc chỉ có mỗi nước là cho gia nhập hội lộn cầu của minhhieu thôi :laughing:

19. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232
    Thôi, theo mình thì cứ kiếm 1 lồng Yến đẻ, bịt kín nóc lại rồi thả vào đó cho bay nhảy thoải mái, chim lại càng khỏe, ở nhà mình cũng làm vậy, hi hi hi.........

20. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Nghe cavang nói vậy thì khó thật. Bạn thử nâng cầu lên cho sát với cái đầu con khuyên (thấp hơn chút nữa), để nó kiễng lên thì gần chạm, còn nhẩy thì cộc đầu xem nó có dám nhẩy khi không có mũ bảo hiểm ko?