Chưa đầy 1 tháng cá đẻ 2 lần

Thảo luận trong 'Cá đẻ - Cá con' bắt đầu bởi bi_map, 7/11/06.

1. bi_map

bi_map Member

Thích đã nhận:
    0
    Thật là khó tin phải không? Nhưng con cá mái của mình lai thực hiện được mới ghê chứ. Lần đầu vào ngày 20/10, hôm 06/11 vửa rồi lại đẻ nữa. Không biết như vậy có hại cho cá mái hay không và chất lượng trứng sẽ ra sao? Xin cho y' kiến

2. ai-armani

ai-armani Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    cho mình hỏi con cá mái cua bạn bao nhiu tháng rùi.Theo mình nghĩ thì cá mái fải có trứng thì nó mới đẻ dc,chắc do cá mái mang trứng nhìu wá nên xã ra thui.Chuyện đó cũng bình thường thoi bạn ơi.Không sao đâu.khi trứng nhìu wá thì bắt buộc con cá fải đẻ ra.Nhưng cho mình hỏi là khi đẻ lần thứ 2 có cá trống ko hay tự con mái xã trứng.

3. bi_map

bi_map Member

Thích đã nhận:
    0
    Nó tự xã trứng, mình nuôi 1 cặp chung 1 hồ , có kiếng ngăn. Con mái chắc gần 1 năm rồi vì lúc bắt về (tháng 6) đã = 2,5 ngón.

4. trung_208

trung_208 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    cá của bạn đẻ 2 lần trong một tháng thì cũng giống cá của mình rồi .Đẻ nhiều chỉ chậm lớn thôi chứ ko sao đâu.Mình cũng cho nó đẻ nhưng ko nở vì con trống ko chịu ,cắn con mái te tua thấy thương luôn chán wa'

5. bi_map

bi_map Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn Trung thân mến,
    Bạn có thể dùng cách này để trứng có thể thụ tinh, theo các bước sau:
    B1: Cứ nhốt riêng 2 con, để con mái xã trứng tự nhiên vào 1 cái dĩa (hay giá thể).
    B2: Canh khi mái xã hết trứng thì vớt nó ra riêng, rồi cho con trống vào.
    B3: Để cho con trống làm "nhiệm vụ" khoảng 1 ngày.
    B4: Đem dĩa cá con sang một hồ mới nuôi riêng, nhớ lấy 1 phần nước của hồ cũ.
    Khoảng 48 -50 tiếng sau khi đẻ là sẽ xuất hiện vài chú LH nhóc đầu tiên cho mà xem.
    Chúc bạn thành công.;)

6. nuni

nuni Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    trời cách này lạ quá ta,chắc bạn bỏ trống vào là nó ăn hết cái ổ trứng luôn

7. bi_map

bi_map Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình thực sự đã dùng cách này khi cặp cá nhà mình đẻ. Bây giờ thì đám cá con đã hơn 1 tuần tuổi rồi đó.

8. trung_208

trung_208 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    mình làm giống như bạn chỉ mà không ăn thua gì cả, con trống nó ăn hết trứng hoài
    mình cho nó đẻ 4 lần rồi mà không lần nào nở cả ,, buồn wa'

9. bi_map

bi_map Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin chia buồn cùng bạn Trung. Nhưng cho mình hỏi:
    1. Khi con mái mắc đẻ, bạn có thấy "cái ấy" của con trống có lòi ra hơn bình thườing không? nếu có thì nó đã sẵn sàng thụ tinh, còn không thì.....hichic :-(
    2. Cá trống của bạn đã đủ tuổi làm bố chưa? Theo mình biết thông thường thì 10 - 12 tháng tuổi thì cá trống mới biết làm nhiệm vụ.
    Chúc bạn thành công ở lần sau nha.

10. CONGVINH

CONGVINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Chả có ai ép cá như bạn cả, Thế cá của bạn nở được bao nhiêu con??? post hình lên cho mọi người xem với.

11. hoangthach

hoangthach Member

Thích đã nhận:
    0
    Cách ép cá như bác Bi map là hơi bị "NGỘ" đó nha. Con cá trống mà không sực hết trứng là hơi bị "LẠ" à nha. Cá con mà nở được cũng hơi bị "KỲ". Thật sự mình kg tin nổi.Còn các Bác trong 4rum này thì sao? Xin chỉ giáo thêm.

12. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Có 1 cô làm chung cơ quan với mình nuôi mấy con cùi bắp, cô ta ngăn trống mái bằng tấm kính, khi cá mái đẻ xong cô ta cũng bắt cá mái ra và bỏ cá trống vào và cô ta để luôn cho cá trống nuôi con, vậy mà đậu được 1 bầy mấy trăm con.

13. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Cách đây gần 1 năm mình cũng chứng kiến 1 vụ tại cửa hàng bán cá khá lạ, đó là cá trống và cá mái thả chung 1 hồ nhưng được ngăn bởi 1 tấm kính trong, khi cá mái đẻ được 1 thời gian thì cá con nở mà cá trống không hề thả sang bên ô cá mái đẻ.
    Thông tin thêm là hồ ngăn làm đôi với hệ thống lọc chung, bên cá mái là đặt đầu hút máy lọc, cá trống đặt đầu xả nước, theo mình do sự đối lưu nước trong bể mà trứng cá được thụ tinh nên nở.
    Có điều lạ là cá mái không hề chung đụng gì cá trống cả.

14. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Theo em thì họ cá rô thụ tinh ngoài nên không cần "chung đụng" đâu anh GHT à...tinh trùng của con trống theo đường đối lưu sang bên ngăn con mái và thụ tinh cho trứng....và cá con nở như bình thường....:D

15. rarefish-VN

rarefish-VN Banned

Thích đã nhận:
    0
    theo mình thì khác nhé.Không bít mấy bác chứng kiến như thế nào chứ em thì thấy thường xuyên cho nên phải mở tấm kiếng ngăn trước khi con Mái đẻ khoãng 12h chứ nếu ko cá trống ko chịu "Lên Mây thì cũng khổ lắm".Mà anh GHT nòi cũng có lý vì nếu chú trống đó xung wá cũng có thể "Xúc Lò"tùm lum rùi trúng tràn lan vậy????đúng ko anh GHT hgihihihih vì mình cũng vậy thui....cho nên cái đó ko thể nói dc vì là Sinh Lý mà????????có anh nào ý kiến gì ko????

16. bi_map

bi_map Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác nào không tin thì mời đến nhà xem nhé. Hiện thời bầy cá con khoảng 60 con đã gần 2 tháng, chưa rảnh post hình lên, mong mọi người đợi nha. Hy vọng trên diễn đàn có người ép được bằng phương pháp này để kiểm chúng những gì mình nói.

Chân thành cám ơn đã đóng góp ý kiến

Last edited: 2/1/07
  17. CONGVINH

CONGVINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Sở dĩ cá của bi map nở được là nhờ được thụ tinh theo cách giống như GHT và Blue Dolphin nói. Điều này ái cũng biết và công nhận là có, không cần kiểm chứng. Tuy nhiên vấn đề ở đây là phổ biến kinh nghiệm để anh em trên diễn đàn trao đổi, học hỏi. Thông thường cá mái trưởng thành đẻ 1 lần khoảng từ 1.000 đến 2.000 trứng hoặc hơn nữa và với kỹ thuật ép như bạn kết luận 4 bước:
    Kết quả là chỉ nở được khoảng 60 con thì có gọi là kỹ thuật được không???
    Người ta chỉ thực hiện cách này khi không phát hiện kịp thời lúc cá mái chuẩn bị đẻ để dỡ kiếng ngăn ra thôi(thí dụ ban đêm ngủ, sáng thức dậy thấy 1 ổ trứng bên ngăn con cá mái)

Last edited: 2/1/07
  18. bi_map

bi_map Member

Thích đã nhận:
    0
    Mời bác CongVinh xem lại từ đầu cái topic này đi, mình chỉ nói kinh nghiệm của mình để bạn Trung208 tham khảo, vì bạn í nói cá mái bị cắn te tua khi cho ép với cá trống (giống trường hợp của mình, 2 con như muốn tử chiến khi bỏ chung, mình đã làm theo cách như đã nói và thực sự đã có được cá con - amatuer như mình mà có 60 con cũng đã là thành công lắm rùi phải không các bạn? hihihi ^_^). Mình cho đây cũng là một kinh nghiệm hay hay có thể chia sẽ với mọi người, chứ không nghĩ là một phương pháp hay kỹ thuật gì đó dâu. Ngoài ra, mình là dân nghiệp dư thôi, cho nên tham gia diễn đàn chỉ mong chia sẽ những gì mình biết và học hỏi thêm những kinh nghiệm của người khác. Nếu như tất cả những kinh nghiệm của người chơi cá chia sẽ trên diễn đàn đều phải là "phương pháp" hay "kỹ thuật" thì vô tình đã khiến diễn đàn này mất đi tính "cầu thị" của nó. Sẽ chẳng còn những đóng góp kinh nghiệm nếu như nó bị nhìn qua lăng kính gọi là "kỹ thuật".
    Rất mong diễn đàn sẽ hoạt động tốt hơn và ngày càng tiến bộ.