Chữa gà thiếu Canxi(giống bệnh thần kinh)

Thảo luận trong 'Viện gia cầm' bắt đầu bởi ngoctoanbin, 6/2/11.

1. ngoctoanbin

ngoctoanbin New Member

Thích đã nhận:
    13
    Mình xin đưa ra triệu chứng gà của mình:
    Gà mái ấp đang lứa đầu rất say ấp,mình cho ấp ở trong nhà,ấp được đến ngày thứ 17,hôm đó mình bắt nó ra ngoài vườn để cho ăn uống và chạy nhảy cho đỡ cuồng chân.Cách đây khoảng 1 tháng,trời ngoài bắc lúc đó đang rất lạnh.Đang ăn thóc bỗng dưng con gà mái kêu quác quác,chạy bay lung tung.Mình không hiểu chuyện gì tưởng nó ăn gì bị hóc.Chạy ra coi thì thấy mặt mày nó tím ngắt,chân thì co quắp,không đi lại được,đầu thì rụt lại tới đuôi,rồi cái đầu cứ lắc lư vòng tròn như người say rượu.Thấy mọi người nói gà bị trúng gió,động kinh.Mình bắt lại xoa bóp rượu gừng,nhét tỏi vào mồm cho nó,cho vào ổ,ủ ấm,thấy nó đỡ hẳn.Nhưng chỉ được 1 hôm.Hôm sau lại bị triệu chứng y như vậy,và thêm bỏ ăn,uống nữa.Mình nghĩ cách này không được,với lại cũng tiếc 15 quả trứng đang cho ấp sắp đến ngày nở mà con mẹ sắp die thì hỏng bét.Chạy ngay ra ngoài tiệm thú y nói tình hình triệu chứng gà của mình cho bác sĩ.Bác sĩ phán 1 câu gà của mình ăn uống thiếu chất,cụ thể là thiếu canxi.Tỉ lệ tử vong rất cao,nhưng còn nước còn tát,mình vẫn hỏi hỏi bác sĩ thuốc để chữa cho con gà yêu quí của mình.Bác sĩ bán cho 1 gói thuốc CALCI-ADE và gói POLYVITAMIN,bổ xung canxi,và vitamin A,D3,E,B1,B2....để trộn vào thức ăn,thêm gói Genta-Costrim tăng sức đề kháng pha vào nước uống,có mấy nghìn 1 gói đấy.Về nhà mình trộn vào cơm nguội nhưng nó không ăn,bắt ra nhét vào mồm cho nó nuốt căng diều,sau đó lấy xi lanh pha thuốc Genta bơm vào mồm cho nó uống.Rồi bắt nó vào ổ ấp tiếp.Ơn trời hôm sau không thấy nó bị như vậy nữa,lại còn tự ăn uống thuốc mình pha sẵn.Mặt mũi lại hồng hào khỏe mạnh.Vài hôm sau áp nở được 11 quả trứng.Đến giờ con gà đó của mình hoàn toàn khỏe mạnh,và đang nuôi 1 đàn con.
    Trên đây là chút kinh nghiệm của mình cho các bác tham khảo,còn nước còn tát,gà các bác bị triệu chứng giống gà của mình thì thử cách này xem sao,không lại thịt nó thì phí.

tanhuyen, trongnhadat, gadep and 3 others like this.