chũa khuyên bị bệnh duòng ruột nhủ nào dây

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi lungquy_82, 31/7/07.

1. lungquy_82

lungquy_82 Active Member

Thích đã nhận:
    8
    Mình có con k bị di ngoài mà ko cách nào chũa duọc . dành bó tay bạn nào có cách gì hay chỉ dùm anh em vọi uống nuóc chè vẫn di ngoài an cám gì cũng di mà toàn nuóc mình buồn quá nó lại hay dẹp mà mỗi tội bi di ỉa vẫn líu bình thuòng cám ỏn các bạn truóc nha .:crying:

2. Tuancaukhi

Tuancaukhi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Bạn xem có để ở chỗ nắng quá ko? Mùa này nắng quá nên chim uống nhiều nước.
    Bạn nên cho ăn hoa quả nhiều hơn. Bạn thử cho ăn hoa quả 1 tuần liền xem sao.
    Có gì cập nhật tình hình nhé. Chào.

3. hotanthanhvn

hotanthanhvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    863
    chim đã bị đi ngoài mà còn cho ăn nhiều hoa quả để cho nó đi luôn à.Bạn nên cho ăn ổn định một loại cám,tắm rửa và vệ sinh lồng thường xuyên đặc biệt là vệ sinh cóng thức ăn và nước uống đây chính là tác nhân gây bệnh cho chim đó.Chúc chim bạn sớm khỏi bệnh

4. GIANGNT

GIANGNT Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    5,203

Bạn lấy thuốc becberin (thuốc chữa đi ngoài; tỷ lệ: 1viên hòa vào 100ml nước), rồi lấy nước vào cóng ( hoặc ống) cho chim uống vào buổi sáng ( chiều thay nước bình thường ); cho con chim vào lồng rộng để ở chỗ thoáng mát có gió nhẹ, ánh sáng tốt. Vài ngày con chim sẽ khỏe lại và sẽ hết đi ngoài.
    Lưu ý: mỗi ngày hòa 1 viên thuốc mới, không nên cho đặc quá chim sẽ không uống.
    Hoa quả: chỉ cho vào khi cảm thấy con chim bị táo bón (ỉa phân quá khô) ; không nên cho uống nước chè; làm cám nhạt cho riêng con chim này.

5. Tuancaukhi

Tuancaukhi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Con đó có thể ko phải bị đi ị đâu vì nó vẫn líu cơ mà. Có thể để ở chỗ nóng quá nên nó uống quá nhiều nước và phân bị loãng đấy thôi.

6. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    không phải đâu trường hợp này mình đã gặp rồi chim vẫn líu bình thường nhưng đi phân như ị chảy đó, bạn ra tiệm thuốc tay mua 1 viêm tê tra Việt Nam (loại 5.00đ) nha về pha với nước ho chim uống .1 cóng nước bạn pha thuốc vao khi thấy nước chuyển qua màu vàng đậm là ok rồi bỏ vào cho chim uống nha trong khoản 1 tuần thìm chim sẽ khỏi. trong thời gian này không cho chim ăn trái cây nha bạn và bạn nên làm lại cám mới cho chim ăn và trong cám nên bỏ 1 ít muối vào nha (1/10) .Còn nếu sau hơn 1 tuần chim kh có tình trạnh tiến triển hơn thì pm cho mình chỉ bạn 1 chiêu hehe(bảo đảm). Mình nói thật sự.

cuvinh thích bài này.
  7. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Có một loại cám (bột) cho khuyên của Singapore nhãn hiệu "Ba đồng tiền" hay "Kim tiền" gì đó không nhớ chính xác nữa, cho khuyên ăn đảm bảo đang đi ướt bố lồng chỉ 2 - 3 ngày là phân lại tốt như ý ngay, không biết HAN có hay không vì mình đang ở Sài gòn!

8. lungquy_82

lungquy_82 Active Member

Thích đã nhận:
    8
    tôi cho uống nuóc chè thì dõ nhủng ròi nuóc chè lại bị cho uống thuốc becbelin thì no' ko uống tôi sọ nó chết lại thôi . Anh em ỏi sao dòi lại khổ vậy bị di ngoài dúng con chim tâm dác nhất con dấy tôi nuôi da 3 nam rồi buồn quá các bạn ỏi .

9. CANHTRANG

CANHTRANG Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo tôi chỉ cho chim ăn chuối vừa chín với cào cào và uống nước chín, vì chim bị mất nước nên nó phải uống bù lượng nước bị mất.bạn thử khoảng 1 tuần xem sao