Chuẩn bị mồi cho mùa 2012-13

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi Cafenong, 8/10/12.

1. Cafenong

Cafenong Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,887
    Đây là một trong những chú f1 do Cafe đổ ra, nay đã gần 7 tháng tuổi, đang thay lông, đã gáy. Cách đây 1 tuần bắt đầu xích chân huấn luyện - chuẩn bị cho mùa tới.
    Cái mẹt em nó:
    Dáng của em:

Cũng lất cất lắm!
    Vì mồi f1 khó chơi nên mình cũng không quên chuẩn bị lực lượng dự bị, đó là các em cùng cha khác mẹ, đã gần 6 tháng tuổi. có em đã bắt đầu thay lông.
    ----------
    Mời ae nhận xét, và chia sẽ vài điều về kinh nghiệm và kỹ thuật chơi mồi f1!

2. ngocthuong

ngocthuong Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    1,729
    mấy con gà mồi của bác còn tơ quá vậy nhanh lắm chắc cũng 2-> 3 tháng nữa em nó mới gáy chuẩn . gà f1 thì đem đi mồi hiu lắm bác ah. mà nếu em gà mồi bác dạn, xung, siêng gáy với lại giọng em nó gáy thổ dứt thì mồi hết ý. gà rừng nghe là chạy về đá liền. cũng còn tuy con f1 ở nhà gáy dữ lắm đem vô rừng thấy gà về " rót" hoặc gáy được 2,3 tiếng rồi nín luôn. nhưng f1 cũng tuỳ nữa nếu mẹ lai xa thì chơi ok. chứ mẹ mà máu rừng nhiều cũng rất khó chơi. mình cũng có 1 em f1 ( cha gà rặc ,mẹ là gà f1 ) nuôi nhát như gà rừng rặc dù nuôi nhốt từ nhỏ rất ít khi nghe em nó gáy nên để cản mái luôn.
    mình cũng từng cầm f1 đi đánh rồi nên chia sẽ với ae đi đánh nhớ mang theo " cái võng " nằm chờ em nó gáy chứ ngồi mỏi chân lắm. hjhj.
    chúc bác cafenong thành công với em f1 này nhé

em f1aMAf mình nói đây :

Last edited: 8/10/12
  3. __Gà Kiểng_

__Gà Kiểng_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    174
    Em F1 của ngọcthuong nhìn giống gà rừng rặc nhỉ, hì, Gà F1 làm mồi thì rất phiêu giống như ngocthuong đã nói là rất đúng đấy, mấy em lai xa hơn thì có vẻ ngon lành trong việc làm mồi

loc ct, nhocalone, hong sam and 2 others like this.
  4. phamngoctam

phamngoctam Hội phó cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    2,651
    Gà F1 là là gà lai gần rừng nên bản năng của nó cũng gần giống gà rừng chỉ gáy vào buổi sáng và chập tối thôi và gáy rất thưa lại còn nhát người nửa rất khó huấn luyện thành mồi...Còn nếu e nào chịu gáy và gáy nhiều thì là 1 e gà chiến, gáy ít thì ta dùng để cản mái lấy đời con của nó làm mồi thì ok hơn.

5. Cafenong

Thích đã nhận:
    1,887
    Cảm ơn bạn Ngocthuong đa chia sẽ. Những gì bạn viết ra sẽ giúp mình thận trọng hơn. Kế hoạch của mình cho chú này là nữa mùa sau (giáp Tết trở đi - gà đủ độ cứng và lúc đó mới có tg để đi nhiều), hiển nhiên khả năng em nó thành chú mồi ưng ý là rất thấp. Mình cũng biết rằng (thông thường) phần máu rừng trong mổi cá thể tỷ lệ thuận với vẻ đẹp và chất giọng ăn rừng... nhưng tỷ lệ nghịch với độ gang lỳ (cả với người, và cả với gà). Máu rừng càng nhiều thì việc nuôi dưỡng, huấn luyện càng khó, nhưng bù lại ta sẽ có một chú gà đẹp mã hơn, chất giọng hay hơn (quan trọng nhất)... Đó thực sự là cái hay của thú chơi này. Ta muốn nâng cấp chú mồi hay đàn gà của mình, thì người chơi cần phải phải nâng cấp kiến thức, kỹ thuật và kinh nghiệm của mình trước.
    Về chú gà mà mình đã post, khi bàn tới khả năng làm mồi thì một số ae thân quen đều chê... "rừng nhiều quá"! Nhưng mình vẫn quyết tâm huấn luyện em nó vì đó là niềm vui và để có thêm những trãi nghiệm.
    Đây là giọng em nó vào sáng sớm. Mời ae cho nhận xét!
    <iframe width="420" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/vGAhuhg5uko" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>
    --------------
    Chú gà F1 cua Ngocthuong đã post quả thật gần như là gà rặc rồi. Mình cũng đang chờ một trống rừng rặc thay lông xong thì cho cản mái F1. Nếu thành công, thì cũng nuôi làm cảnh, nếu chất giọng ok thì sẽ tuyễn mà nhân giống.

6. nguyendinhtrang

nguyendinhtrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,052
    ''Gà cậy gần chuồng'',gà f1 nếu mang thẳng từ nhà ra rừng làm mồi sẽ sợ không hoặc ít gáy,thấy gr còn dứt dây cột chân.Nếu kỳ công tập cho xa chuồng dần và cắm ngay cạnh 1 gà khác gà vẫn gáy bình thường,con gà có giọng gáy giống gr nhanh kết thúc cuộc chơi và hay được gà mái.Gà f1 của cafenong cựa chút xíu còn quá tơ chưa làm mồi được.Gà hoang dã chỉ gáy theo giờ do được thoải mái đạp,gà mình nuôi do cột chân chắc bị tức gáy rất hăng.

7. ngocthuong

ngocthuong Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    1,729
    Con gà f1 của bạn sung và gáy dứt gần giống như tiếng gà rừng nhưng tiếng gáy chưa được chuẩn vì con tơ quá vài tháng nữa mình nghĩ em nó sẽ gáy hay hơn nữa. Nhưng em này mà đem vào rừng mồi thì tỉ lệ gà bổi chạy về đá rất cao vì tiếng gáy con non nên mấy em khác tới ăn hiếp. Mình nghĩ vậy thôi chứ chưa bao giờ cầm em gà tơ đi đánh. Thú chơi gà rừng là 1 nghệ thuật nên càng khó sẽ giúp mình có nhiều trãi nghiệm thú vị. Chúc bác thành công

catphien, thudihoang, loc ct and 5 others like this.
  8. cocghe

cocghe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,200

Những chú gà tuyệt đẹp. Mình nuôi gà rừng đã lâu nhưng chưa đổ được những chú gà đẹp như thế này!

thudihoang, loc ct, nhocalone and 2 others like this.
  9. hong sam

hong sam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,243
    A Cafenong nhắm con này mùa này chơi đựa chưa vạy , chụp từng giai đoạn em nó cho mọi người chiêm nghiệm tham khảo nhé,,,,,, noi về bề ngoài dán thì nét quá .......em nhìn mà ngại tập mồi luôn đó. nhìn con này ..mà thành mồi cầm đi đánh chắc rân rân sướng cả người nhỉ :D ....................tới hồi em nó thành mồi cho em theo vát đồ nghề cho nha :blushing:

thudihoang, anxuanloc and nhocalone like this.
  10. Cafenong

Thích đã nhận:
    1,887
    Chào Hongsam! Mình nhắm em này cho mùa này, nhưng chắc gần Tết mới chơi được. Bây giờ em nó đang lột bỏ bộ cánh thiếu niên... Chắc 2 tháng nữa mới thành một thanh niên thực thụ. Thực tình thì Mình rất mong tới ngày cùng em nó đi rừng, nhưng ko dám hy vọng quá nhiều.
    Đây là lần đầu mình thử chơi mồi f1. Hongsam có kinh nghiệm thì chia sẽ với nghen!

thudihoang and loc ct like this.
  11. hong sam

Thích đã nhận:
    1,243
    UI za em kinh nghiệm không có máy đau.......gà anh chơi thuộc hàn vip của mồi ....loại này em mê lắm có điều ngại tập nó thôi ,nét rừng quá ..cách thức anh tập em nó ra sao . anh tả cho em biết ít hình thức với, con của em nét thua con của anh .. mà ngày nào em đi đau cũng phải vát nó theo .. đi làm đi cafe em cũng mang theo , và cấm ngay cổng ra vào nhờ bảo vệ coi hộ b-( ..... còn con của anh nét quá ......em chẳng biết sao ... anh kể chia sẻ nhé

12. nhocalone

nhocalone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    592
    đi đâu cũng đem em nó theo thì quá tuyệt,mấy em của mình máu rừng nhiều quá nên ko đem theo đi làm được,chán ghê,em nó nhát dữ lém

13. kinh_vn

kinh_vn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    192
    hàng chất ghê luôn !
    chúc mừng nhé !
    he.............he....................................

thudihoang, nhocalone and Cafenong like this.
  14. Cafenong

Thích đã nhận:
    1,887
    Thật tình, Coi bộ dạng chú mồi tương lai của HS chắc cũng nhát ko thua gì cồ của mình, chắc vất vả lắm đây.
    Mình không tập được như HS, mình tập từng bài. Thông thường một chú mồi ít máu rừng thì không cần nhiều thời gian. Nhưng máu rừng nhiều (hay những em quá nhát) thì đam mê được đong đo bằng sự kiên nhẫn...
    Với em này mình tập: Người -> Dây -> Cảnh -> Gà. Tức là: Đầu tiên tập cho quen chủ, cũng như thấy người lạ vẫn tỏ ra bình thản. Sau đó tập xích chân cho quen dây, đặc biệt là khi bắt lại em nó ko lồng lộn vì hoảng sợ. Thứ ba là tập cho em nó quen với mọi nơi, dù xa hay gần, nơi bãi trống, hay dưới tán cây rậm rạp em nó vẫn hiên ngang đứng gáy... Cuối cùng là phải chắc chắn em nó dám kình với bất cứ chú gà lạ nào, bất cứ ở đâu. Vụ này tốt nhất là ôm em nó tới nhà ae thân quen cho nhảy vài chân là hay nhất.
    Nói thì vậy, chứ thực tế thì tùy trường hợp mà có "bài" phù hợp. Ví dụ: trong quá trình tập thì nên sử dụng nhiều mồi tươi, hay những chú gà dạn dĩ mà mình có để ổn định tâm lý cho em nó... Hay tập bản lĩnh khi đối mặt với gà khác, thì đừng dại mà quăng em nó lại sát một thằng già mùa... Hãy bắt đầu với một tên tơ non, với khoản cách an toàn. Sau đó, xem phản ứng của em nó mà tính tiếp... Nói chung là: "Giục tốc bất đạt".
    HS và ae xem cách thức như vậy có ổn ko?

15. bipbabeo

bipbabeo Active Member

Thích đã nhận:
    239
    Trong quá trình tập đừng cho nó đá bác ơi,khi gà về nó kêu tóc tóc kì lắm làm con gà rừng nó đứng lại cảnh giác,cái này e bị mấy con rồi,lúc gà non đi bẫy bắt được rừng e cầm con rừng cho nó đá vài chân để hăng lên và sau này là bị y như e nói,vẫn bắt được rừng nhưng mất thời gian hơn

16. hong sam

Thích đã nhận:
    1,243
    Em chịu ý anh đó .. con của em lúc đầu về nó tháy em nó nép vào góc tương nay .. em láy dế vổ về nó miết .. cho ăn lúa có h trong khoản thời giang nhất định là láy thóc ra .. ngày em cho ăn thóc hai kỳ trong ngày 30phut đồng hồ thôi .. không lo ăn là nhị dói .. buổi sáng láy thóc cho ăn thóc đến 9h rảnh em láy dế dụ đổ nó , nhà gần trường học sinh nhiều .,. em cột nó trước cửa nhà cho người coi ngó .,.... có đi đau caffe thì cung mang đi cấm trước cổng nhờ người coi,,, thế là nó đau cung gáy ok.. có lần tháy gà tre ở quán kia nó phơt cánh gáy cho đến khi con gà kia mò đến gần ...... tháy vui quá ngir chắc cho ra cảnh rừng ok đay ....sáng nay em vát gà lên nhà anh em chơi gà cho nó tháy kình với mồi máy người ta ... ôi trời thất vọng.. nó tháy gà mồi nó lơ lơ đổ nhát ..... heyyyyyyyyyy tập dàidài đay....nét đáy (loại này khi nó nổi cơn nhát nó lên, thì lúc này mồng nó tím lại rủ xuống, mặt nó tái trắng nhạt. có con nhát quá trắng chạch ), nét( nét rừng ) nó vạy hết ....... sư phụ em chơi gà nét lau năm mà nói về vấn đề này tập thì còn dài đài đó .....không như tre tre lai choi dể hơn.....
    ...1 con mồi tiu chi chuẫn là kèo nào ra khỏi túi sách là phải phát gáy gọi ngay .. nghe bổi là rút về ... về thì trổ các nước mà mình có dể dụ con gà kia vào,, còn như gà của em ... ôi trời em tập còn hên sui mùa này có thành nổi không nữa,, chứ ga gáy 1 kèo rùi nép vào bụi hết nét luôn là có đó (tại sao em mê loại này vì , gà này chơi lau dài được.. chơi máy mùa cung không đổi âm tiếng gáy.. có thể đánh những con gà bị nhiều người chạ ..mà vẫn không ngại )
    Tình hình em hiện nay đó .. chưa cho ra cảnh rừng được,, chơi loại này tập công phu mệt lắm .. như có thành công mới quý con gà mồi nét..bỏ công tập... bỏ tiền mua thì không nói làm gì

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:34 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:13 PM ----------
    NHư anh nói chắc là anh tập gà tỉ lệ tre nhiều đúng không .. chơi 1 mùa mùa thứ hai âm gáy bắt đàu kéo dài có dúng không anh (khônh đúng thì bỏ qua em chỉ tham khảo thui nhé ) , tóc tóc của A có phải là nó tục tục bư mổ đúng không,,,, nếu con mồi nét rừng nhiều mà .. nó vạy em cũng mừng lắm khi nó chịu làm nước trong như vạy.và phớt cánh gáy .. căng day ra chủ ý biếtcanr day lùi lại tục tục. phớt cánh ..... quay đi vào trong thủ .. phát gáy .. gà không chạy vào liền. mà chạy đến vòng dò phòng hộ thủ thế . gà mồi tháy gần tiếp cận mình . phan ra căng day...... là lúc này con bổi kia phang qua thủ đối đầu ngay, lúc này con bổi bum hai cán lên là dúc vào bộ dò bật khóa chân lại hết đời... ôi em muốn gà mồi em như vay đó......không có con gà nào về tháy mặt mà bỏ đi được..... anh đánh máy con bổi thổ lông mao tía đậm.. mà nước dụ không có.. nó nộ con mồi mình miết không chịu vào đá có mất cả h cũng không vào đá đó,,, .. máy con gáy son gáy đồng lông mao vàng tía có con nó từ xa bay về phan thẳng vào mồi luôn đó..... có con lại từ xa máy chục m chạy như mủi tên phóng thẳng vào mồi .... đó là loại này quá nóng mình bắt rất nhanh coi không đã........... em mê nhất đi gặp máy con nhay nhay phùn mang trợn má đó xem mới đã .. núp trong bụi mà tiêm hồi hợp..... đáy em mê chơi gà vì nhiêu đó không đó.. chứ không phải ham bắt nhiều đau..em có coi máy lip trên youtobe cafedilinh ... ai đi bảy như cafedilinh .... quay được như vạy để kỷ niệm quá tuyệt vời........ ....
    Đó là ý em về con mồi..và cũng tùy con mà mình chọn cách thức tập.. máu nó bao nhiêu nhát bao nhiêu tùy cơ ứng sử,, riêng loại nét rừng phải tập như anh cafenong thì em đồng tình đó( tập lơ mơ bể luôn đó ) .. còn tre tre thì để chịu ra rừng gáy ..tơ mùa đàu bấp cựa thì bắt gà xa vài con ( khi ra bắt gà thì tóm con gà môi vào dỏ trước) .. sau băt cho dò gần cho hăng quen rồi .. (ra bắt con bổi trước. cho cắn vài phát.) bắt nhiều đá nhiều không sợ bể

Last edited: 15/10/12
  17. bipbabeo

bipbabeo Active Member

Thích đã nhận:
    239
    bác hs hiểu lầm ý tui rùi,ở trên bác nói là nết chơi của nó,nếu được vậy thì hay lắm.Còn mình nói vấn đề là f1 khi bắt được gà rừng rồi mình cho nó đá thì nó sẽ sinh cái tật kêu tóc tóc như trên,nó kêu rất nhỏ nếu ngồi xa thì không nghe thấy đâu bác.Mà e để ý cứ mỗi khi nó kêu vậy là con rừng đang chạy băng băng sẽ đứng lại,nhìn có vẻ đề phòng,cảnh giác.Mấy giống tre lai hay ác lai thì lại không thấy như vậy,bắt được cho đá nó càng sung

thudihoang, hong sam and anxuanloc like this.
  18. nhocalone

nhocalone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    592
    Quá Chuẩn,nhưng câu Nói Chung Là chưa chuẩn mấy anh ơi, : " Giục Tốc Là Bốc Giục Luôn",hehehe,pha thêm chút cho không khí vui tươi nhé

Cafenong, thudihoang and hong sam like this.
  19. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Hi hi............ kiinh nghiệm là ở câu này đây :D

Cafenong thích bài này.
  20. hong sam

Thích đã nhận:
    1,243
    câu đáy mơi nói lên cơm cháo con gà nét đó .... chơi mới biết.. con nét mà chịu chơi thì mỹ mãn ......gáy 1 tiếng nghe sướng lòng người..... iim hơi dài cổ người gác he he.........ai có con nét liền kèo.. bung dỏ chạy ra phớt cánh phạch phach ....ò ó o ợ he he kèo nào cung liền liền ham gà bổi .. xin lỗi tê tê lòng người luôn đáy anh rau ....con nét đa phần phải luyện giá từ hai năm trở lên.... con nào mùa đầu mà mỹ mãn thì hơi có phần tính trên từng ngón tay..........ở noi em có 1 người mê gà nét lắm.. đúc máy bày gà nét nhạn luôn.. tập mồi cứ tập từng con bắt được vài con bổi ..mừng sướng kheo cả đám..chú áy kheo mồi nét tao thành công rồi he he cười hớn hở lắm.. nhưng khoản tháng sau hú cái mồi tao thành mồi nhậu rồi lên nhậu đi máy đứa .. ai náy cười ha ha luôn....... riết hai năm chú áy chẳng còn con gà nét nào ... tập riết thành mồi nhậu hết...... ổng bảo nét quá khó chơi quá mày ơi,,,, tao tập từ trứng nở ..luyện mẹ nó dẩn đên tay tao cho ăn luôn.... mà lớn lên ôm ấp miết ...mà nó cứ đổ nhát miết... đên lúc bắt gà được nó vẫn chứng nào tật đó.. tao láy cây tao chó nó 1 phát vào đầu cái óc hết nét luôn ..nét vào đỏ cùng con gà mới bắt về nhậu luôn ........ chú áy tên là chú sáu cu .. ... tập con gà này không có nóng tính được,, chú sáu này nóng tính mà thật thà chất phát lắm... mà riết không có con nét nào chơi được... người nổi tiếng tập mồi nét thành mồi nhậu đó máy anh à he he
    ..chuyện trên là chân thật.. anh em nào có điệp ra chơi em giới thiệu sư giệt mồi nét cho vui he he

Cafenong and mayrau9018 like this.