Chuẩn bị nền cho bể

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi phuonghoangluaI, 16/4/08.

1. phuonghoangluaI

phuonghoangluaI Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Hiện em có 1 bể 1m20x60x35. Em muốn làm nền cho bể. Các bác tư vấn cho em nên dùng loại nào, số lượng bao nhiêu, địa chỉ cửa hàng bán vật liệu( em ở HAN) Cám ơn các bác nhiều:-*

2. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Bạn mới chơi thì BG khuyên nên dùng ADA, 1 loại nền ổn định và chất lượng, sau 1 thời gian chơi bạn sẽ có những sự lựa chọn riêng cho mình.
    Các thông tin khác mời bạn vào đây
    http://www.aquabird.vn/forums/forumdisplay.php?f=120

3. khanhtq

khanhtq Member

Thích đã nhận:
    0
  4. trungtt

trungtt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác BG khuyên rất chí lý, nếu bác mới chơi + không phải là hạn chế quá về mặt tài chính thì cứ đồ chuyên dụng mà chơi (nền ADA, lọc Atman....). Nền và lọc của bác Hovaten và 1 số bác nữa rất hay nhưng là để cho những bác hoặc hạn chế về money mà vẫn máu thủy sinh hoặc tự sướng (làm từ A - Z). Về sau các bác thông thạo TS rồi, muốn mày mò khám phá hoặc để nuôi, trồng 1 số loại cây với môi trường khắt khe thì các bác tự nghiên cứu để trộn ra 1 cái nền phù hợp.
    Các đồ chuyên dụng có ưu điểm rất lớn là dễ sử dụng, lắp đặt nhanh gọn đẹp --> các bác đỡ phải mất công sức và thời gian nhiều vào giai đoạn mệt nhất ---> các bác có thời gian và công sức tập trung cho việc trồng cây và sắp xếp bố cục ---> bể dễ đẹp hơn, tinh thần thoải mái hơn....
    Em có chút ý kiến riêng, nếu sai mong các bác chỉ bảo.

5. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Để sử dụng nền trộn bạn cần có 1 số kiến thức nhất định và chấp nhận rủi ro thất bại, bù lại nhiều khi cho thành quả còn hơn bạn mong đợi...:D, nền nào cũng có 2 mặt ưu và nhược... Mong bạn tìm hiểu thật kỹ lưỡng để chọn cho mình giải pháp hợp lý nhất tại thời điểm hiện tại.
    Chúc vui.

6. phuonghoangluaI

phuonghoangluaI Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Trước hết em cảm ơn các bác vì đã tư vấn cho em. Nhưng em có 1 hạn chế là có ít thời gian quá ( em đi làm hành chính, tối lại học tại chức) Hiện bể em không có nền, không C02, lọc từ thời kháng chiến chống Mỹ. Em rất muốn set lại bể, nhưng nghĩ giờ mà làm lại bể thì có lẽ em phải làm vào buổi đêm mất