Chuẩn bị setup hồ cá biển

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi overkill0309, 28/5/10.

1. overkill0309

overkill0309 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Chào các bạn, cuối tháng sau làm chân hồ xong, Huân sẽ tiến hành setup hồ cá biển đầu tay. Giờ muốn chuẩn bị mua một số dung cụ dùng kiểm tra nước, các bạn tư vấn giúp loại nào là chính xác nhất và nơi có thể mua ở VN, giúp:

1. Máy đo độ mặn.
    2. No3 test kit
    2. Máy đo Ph

Ngoài ra mình cần có thêm những tool gì nữa. Huân ở Đà nẵng nên không có nhiều điều kiện tiếp xúc với các loại này. Mong các bạn nhiệt tình tư vấn giúp. Thanks.

2. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    Nếu bảo kể hết tất cả tool ra thì chắc hầu hết ko ai dám nói ra đâu, tiền đâu cho đủ, trước khi "dính chàm" thì bro nên tìm hiểu kĩ về kinh nghiệm nuôi và các loại bể nước mặn, để tìm ra loại nào mình phù hợp nhất - cái này nó nói đến money đóa :D

overkill0309 thích bài này.
  3. Cá cảnh VN

Cá cảnh VN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    Đúng như bạn beggarUK nói, trước khi nhúng chàm vô cái món phá tiền này thì bạn cứ từ từ nghiên cứu thật chậm thật châm, set up hồ thật là từ từ, từng bước....
    Xin hỏi bạn định làm hồ cá biển kích thước thế nào?
    Còn để trả lời về mấy độ test trên thì ở VN mình đa số có nhãn hiệu Tetra là được bán nhiều nhất, tạm chấp nhận được.
    Bạn ở Đà nẵng thì sướng rồi nhỉ, sẽ có nước biển tưoi sống trong lành, cá và san hô đa số cũng có sẳn...
    Thế nhé bạn, bạn cứ nghiên cứu thoải mái và làm quen với Anh em, biết đầu thơi gian gần đây Anh em Hội cá biển sẽ ra off ở Đà nẵng ấy chứ!

4. overkill0309

overkill0309 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Em cũng biết là chơi cá biển sẽ phải đầu tư rất nhiều, tốn nhiều tiền, nên mình mới mở topic này mong các bạn tư vấn việc mua các tool cần thiết trước để setup, tránh trường hợp mua phải hàng không tốt, cho kết quả không chính xác. Ở Đà nẵng không có bán nên chắc là phải mua SG hoặc HN, nên mong các bạn tư vấn giúp, tránh mất tiền + thời gian. Tetra No3 test kit thì ok rồi, còn dụng cụ đo độ mặn thì mình nên mua loại nào vậy. Huân rất mong được làm quen với tất cả anh em trên diễn đàn.
    @ Cá cảnh VN: mình đang đóng tủ, hồ dự định 1,38 x 0,6 x 0,7. Tủ vừa để hồ cá , vừa là vách ngăn phòng khách.

5. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547
    Bạn ở HN thì có khi mình đến tận nhà tư vấn cho bạn cụ thể hơn,về đo độ mặn bạn cho mình địa chỉ ở Đ N mình sẽ gửi vào tặng một chiếc mới tinh.Còn test no3 thì phải trang bị ngay từ đầu rồi ngoài ra còn có no2, nh3,po4,kh,gh,ca,ph.vv..Chúc bạn có được hồ cá đẹp.

6. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    bác Trung post từ từ thôi để bác Huân còn kịp ghi chứ, bác chơi một loạt thế kia ko ghi kịp mất. trong đà nẵng chơi hồ nc mặn thì cá và san hô ko phải nghĩ còn đồ đạc thiết bị thì đúng là hơi thiếu.
    Nếu bác ở ngoài này thì ko phải nghĩ về chuyện quy trình và dụng cụ cần thiết, vì anh em đều rất nhiệt tình giúp đỡ bác tận tâm luôn.
    Tất cả các bộ test cần thiết cho hồ cá biển mà anh em biết thì bác Trung đều nói hết rồi, nếu bác ko mua đc ở ĐN thì nhờ anh em nào đó ở HN hoặc SG mua hộ