ChỨng GiẬt MÌnh CỦa CÁ La HÁn .

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi nganha, 28/11/06.

1. nganha

nganha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chứng bệnh này thường thì nếu không để ý kỹ chú cá của mình bạn sẽ khó có thể nhận ra.
    Nhận dạng bệnh
    - chứng giật mình đến rất nhanh và bất ngờ nhưng lại để lại những hậu quả nghiêm trọng về dài cho cá của bạn.hiện tượng thường gặp là khi bạn đang ngồi xem tivi thỉ thấy chú cá của mỉnh bơi loạn xạ trong hồ ,tung đầu vào thành hồ rồi sau đó từ từ chìm xuồng đáy hồ thở thoi thóp. đó là hiện tương đối với những chú cá lớn.
    -đối với đàn cá con thì bạn nghe có tiếng lào xào trong bể rồi khi nhìn lại thì thấy 1 , 2,3 chú cá chìm xuống ,tệ hơn nữa có khi là cả bầy cá chìm xuống và dãy tê tê.

Hậu quả
    - cá đã bị giật mình thì sẽ 1 là chết 2 là nếu cứu được thì cũng để lại di chứng về sau như, cá bị veo xương sống ,mình nổi sọc dưa và rất nhát người.

Cách phòng bệnh
    -không làm những hành động bất ngờ trước hồ cá.: không cầm cây quơ qua lại .......
    -chú ý ánh sáng cho thích hợp với hồ cá phải để ánh sáng đều khắp hồ.
    -chú ý độ cao của hồ cá phải vừa tầm với người nuôi không cao quá ,cũng không thấp quá. Phải cho cá thấy dươc toàn diện mình.
    Cách chữa bệnh
    -nếu chú cá của bạn bị giật mình rồi thì hãy nhẹ nhàng bắt nó đem đi 1 hồ cá đặt ở nơi yên tĩnh ,cho chú cá tịnh dưỡng . còn nếu sau cơn giật mình chu cá bị qua nặng thì hãy làm sao để chú cá của bạn ra đi 1 cách dẹ dàng nhất.

Mong rằng các bạn mới chơi cá la hán sẽ để tâm đến căn bệnh này để giảm thiểu thiệt hại cho chú cá của mỉnh.

2. cacanh11111

cacanh11111 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bệnh này chắc hiếm gặp lắm Ngan ha nhỉ, bởi lh là loài bạo rạn với con người ..nhưng bị nhẹ thì con nào cũng thế, dở hơi một tí lại sợ cái mà không đáng sợ như.. ô tô. không tin thử tìm một bức tranh nào có ô tô rồi dơ lên cho nó xem xem...!

3. nganha

nganha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    không phải là hiếm đâu bạn ơi .ở nhà mình cũng bị rồi nên mới tìm hiểu chứng bệnh này ,nhưng nếu cẩn thận và nhẹ dàng thì cũng không sao

4. gaufive1

gaufive1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    ùhm,cá mình cũng hay bị trường hợp này,cá mình rất dạng,nhưng lâu lâu lại bị giật mình,vì mình hay để đèn mờ,hay đi qua lại nên cá hay bị giật mình,bất ngờ nên cứ tong vào thành hồ,rồi sọc dưa,nằm dưới đáy,thở thoi thóp,nhưng mở đèn sáng 1 thời gian thì nó bớt,hết sợ ,hihi

5. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Hehe...chắc tại cá bạn yếu tim...mà bạn thì "lướt" quá nhẹ nhàng...Nếu là mình...đèn mờ,bạn hù kỉu đó thì mắt mình cũng nỗi sọc :confused: :confused: ...

6. gaufive1

gaufive1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    hihi,có lẽ các bạn nên chú ý ,nhẹ thì hong sao,như cá mình ấy,còn nặng thì chắc nó hậu quả nghiêm trọng gòi,hihi

7. liongonzalez

liongonzalez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Đúng rùi có những tình huống bất ngờ lắm.Mình chỉ đi qua một cái.Nghe 1 cái xẹt trong hồ .Nhìn lại nhẹ thì nó chỉ sọc đen vài ngày sau sẽ quen.Còn nặng thì thôi nằm thoi thóp lưng vẹo qua 1 bên tội nghiệp lắm

8. BỂ CÁ

BỂ CÁ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bệnh này phồ biến nhiều nơi mọi lúc , chứ ko phải hiếm gập đâu mấy bác , mấy bác thử xuất hiện đột ngột hay làm mạnh vào nơi gần bể cá ( ko cho thấy chủ) thì cá củng toán loạn lên thôi , nhiều khi chúng còn đâu đầu vào kính và đôi lúc chết luôn đó bác , cá rồng thì hay hơn chúng nhày luôn .

9. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Một nguyên tắc bất thành văn đối với đa số nguời nuôi cá kiểng trong phòng (phòng khách,phòng ngủ,nhà bếp..) là mở đèn phòng trước rồi mở đèn hồ,ngược lại,tắt đèn hồ trước rồi hãy tắt đèn phòng.Hạn chế phần nào sự thay đổi đột ngột ánh sáng của môi truờng sống,giảm thiểu được nguy cơ xảy ra "tai nạn".

Last edited: 30/11/06
  10. hoangthach

hoangthach Member

Thích đã nhận:
    0
    Ngan ha mở Topic này hay đó các bạn. Bệnh này không thể xem thường vì trường hợp mình là 1 bằng chứng. Hôm đó thằng bạn đến nhà chơi, thấy cá đẹp hắn kê mặt sát hồ để xem trong khi để nguyên mủ nón thế là chỉ một cú phóng chú bighead chìm xuống đáy hồ kì vây tê tê như cá bị đập đầu vô phương cứu chữa. Có lẽ nhìn mặt thằng bạn mình thấy ghét nên nó " tự vẫn" luôn. Hic..hic.. thế là đi toi 700k+3 tháng chăm sóc. Nhưng bù lại được 1 két SG đỏ và món Cá La Hán chiên giòn, cuốn bánh tráng chấm mắm nêm và..... 2 thằng cùng xỉn.

11. nganha

nganha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hihi m đâu có bí đâu nhờ anh nào làm giùm em trang này ,chứ bài này em mới gởi thôi em đâu có bí tạo topic .cám ơn anh gì đó nha ,sắp tới em sẽ quan sát và gởi thêm 1 số bài nữa về bệnh lạ của cá ,mong các bác ủng hộ.

12. keijiho

keijiho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    vậy là cá tui cũng bị rồi! đang bơi tự nhiên tông xuống đáy hồ giãy tê tê chết tưởng nó tự tự! vậy là tui cũng biết nguyên nhân con cá die rồi.

13. binvn23

binvn23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình thấy bệnh này ko thể xem thường dc đâu! mình có 4 em rồng đỏ từ: 4 ngón, 3 ngón , 2 ngón đều bị bệnh này rồi! hôm bữa mượn 1 con của thằng bạn về chơi tí nữa là đền tiền rồi ! cám ơn bài viết này lắm! Mình phải trị bệnh cho chúng thôi!! nội dung này mình có hỏi trong bệnh lạ nhưng ko thấy trả lời... xin cảm ơn

14. tuanxit

tuanxit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    tôi bị hoài ,hồi mang nó về do ko chơi đèn vào ban đêm nên lúc bặt đèn phòng đột ngột nó cứ như điên loạn làm tung tóe sỏi lên mấy lần đó tôi mất ăn mất ngủ nhưng riết rồi quen , giờ thì cu cậu quen rồi lúc này đây tôi mới thật sự nhẹ nhõm .Cám ơn bạn đưa vấn đề này lên ,thật sự căn bệnh này khá nguy hiểm đó đặc biệt là cá chưa thích nghi với hoàn cành

15. kimlonghungvi

kimlonghungvi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    chú la hán của mình cũng vậy thôi.bình thường cũng chẳng ai đụng chạm vào mà tự nhảy đùng đùng tháng nào cũng bị trầy đầu hết

16. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Thật ra nuôi cá lahan nên xác định địa điểm đặt bể , ánh sáng ,và cà chế độ ăn uống
    Bể : nên đặt ở nơi dể thấy bóng người từ xa...hay ở nơi có người thường xuyên qua lại.Tránh phải để ở nơi ít người hay quá vắng vẻ. Do có vài yếu tố nào đấy mà nuôi trong phòng ngủ , nơi ít người qua lại thì phải chịu khó mở đèn hồ thường xuyên hay như Anh kkk đã đề cập ở trên.
    Ánh sáng : thì duy trì theo thời gian tiết kiệm nhất cho kinh tế nhưng cũng phải tính kỹ thời gian mình ngắm cá và tạo môi trường màu sắc kết hợp phông nền cho chú cá có màu sắc ổn định.
    Chế độ ăn uống : thì đơn giản hơn...Cá lớn thì cho ăn cá mồi ,cá lóc to 1 chút , cá nhỏ thì cho ăn thức ăn nhỏ.....( JBL cũng có hủ to dành cho cá to và hủ nhỏ dành cho cá bột ấy chứ ).
    Lâu lâu thả vài con cá tạp , cá sặc hay 1 con la hán xấu cho chú cá yêu của mình rượt đuổi thì bảo đãm cá k nhát mà còn cực kỳ sung , sức khỏe cực tốt ......

17. caotang

caotang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá mình cũng hay bị chứng giật mình, bị mấy đứa nhỏ trong nhà nó hù riết con cá La Hán lúc đầu chầu nhiều, đầu đẹp và to, bây giờ nhìn y như cá sặc, đầu xẹp lép,...lâu lâu lên màu lại thì lại bị tụi nhỏ cứ chọc...

Không biết tập như thế nào để nó xung lại được???

18. Nam Dat

Nam Dat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    To Caotang : Bạn bắt mấy đứa nhỏ hay chọc phá, mỗi đứa thay phiên bốc tép bỏ vô cho cá ăn. Thứ nhất là dạy cho tụi nhỏ hiểu chăm sóc cá rất cực khổ nên đừng phá nữa, thứ hai con cá sẽ từ từ quen mặt từng đứa và sẽ vui khi gặp tụi nhỏ chứ không hoảng sợ nữa.

19. caotang

caotang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thiệt ra thì mấy đứa nhỏ mới đi học mẫu giáo ah (hihihi). Quậy lắm, nó thích cho cá ăn và xem cá ăn, chỉ tại ham cá quá nên vỗ vào cái hồ làm cá nhát.
    Mình cho cá nhịn đói rồi cho mấy đứa nó thay phiên nhau mỗi đứa cho ăn 1 con tép.Được vài ngày rồi bây giờ cá đã quen với tụi nó, bắt đầu nhú cái đầu và lên màu lại rồi...hihihi (tội nghiệp mấy đứa nhỏ bị mình la quá trời hohoho)