Chừng nào thì mọi người bắt đầu thích nuôi chim ?

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi mothai, 21/1/06.

1. mothai

mothai New Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào các bác , em là thành viên mới thấy chị GC anh COI777 bac cuop va bac cadanh ... post bài hay quá làm em mở mang ra được nhiều thứ .
    Em post cái ảnh quả trứng sắc nhật nhà em nở lên. Căn mãi mới được . trước cái ảnh này 15 phút cho quả trứng vào tai nó kêu tắc tắc rất đặc biệt ( tiếng chim thở)
    em còn quay phim nữa .
    Em nuôi từ năm em học lớp 10 ( khoảng 2000 ) và hồi đó Hà Nội ít bán SẮC NHẬT lắm . em vác 1 đôi = tàu trong Sài Gòn ra , và may quá nó đẻ ( Trước đấy em có đọc sách của bác VIỆT CHƯƠNG rất thú vị ) .
    Em là người cung cấp sắc nhật gần như độc quyền tại chợ Hàng Da va gần như cả Hà Nội cách đáy mấy năm .
    Rất hạnh phúc chỉ tiếc là em không có thêm đôi nữa để tăng gia .
    Các bác có trẻ không ? vì hồi đó em thấy em bé ma thich nuoi chim sở thích của các cụ già , ai cũng cười em .... :laughing:
    Giờ em đang không có ở HN nhưng rất mong ngày về được gặp các bác tại HN cung nhu HCM .
    Vể điểm này em hơi giông sư phụ GC đấy ạ
    Rất vui đựoc làm quen các bác
    PS: em dang keep 2 ZEBRA FINCH ở đây hehe .

2. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Chào bạn, hiện bạn ở Anh, vậy bạn hãy làm thêm một vài phóng sự về thú chơi chim ở Anh nhé, vẹt, canary, finch và các loài khác!
    Nếu có thể, bạn cung cấp thêm thông tin về kinh nghiệm, nuôi khi finch đẻ và các tài liệu khác.
    Chào mừng bạn tới diễn đàn!

3. meetu

meetu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    @mothai: Rất vui được trò chuyện với bạn về lĩnh vực chim cảnh.
    Thú chơi chim cảnh có từ rất rất lâu rồi. Chẳng qua, vừa rồi bị suy giảm đáng kể do đại dịch cúm gia cầm bùng phát.Tuy nhiên hiện nay, bước đầu đã có dấu hiệu khôi phục. Chúng ta có thể tin vào một ngày gần đây, chúng ta lại thỏa mái chơi chim, tùy theo sở thích và điều kiện của từng người và ngay từ bây giờ chúng ta tiếp tục thảo luận về thú chơi chim cảnh cũng là một điều hay!

4. SONRAU_HUE

SONRAU_HUE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Theo mình thích chơi chim ko hề căn cứ vào tuổi tác, mà cần sự đam mê là quan trọng. Hai là phải có điều kiện nữa: kinh tế, thời gian...Không phải cứ mua được 1 chú chim là đủ mà cần đầu tư lồng tương đối, cám cho chim thời gian dài và thời gian dành cho các chú chim cũng ko it: Ngắm, cho ăn, tắm, giao lưu nữa....nhiều nhiều lắm. Như mình cũng thích chim từ bé ( ko đủ cơm ăn), đến bây giờ ngoài 40 mới tạm có điều kiện chơi, mong mọi sự may mắn đến với chúng ta ( những người yêu thích chim)

5. trandagon

trandagon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Còn mình thì bé kh thích nuôi chim lắm, Bây giờ khi bắt đầu nuôi thử 1 để nghe hót sau tự nhiên thành thích. Bạn đang nuôi những chim gì?

6. SONRAU_HUE

SONRAU_HUE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Vì thích chim mà mới nuôi nên chim gì cũng thích, mình mua đến hơn 30 chú: CM, Khuyên, Mi, Khứu, Gáy, Vẹt, Sáo, Than, Lửa, Yến....( thế mới ngu chứ). Nhưng bây giờ chỉ còn: CM, Khuyên và gáy thôi - giải tán hết rồi - ( đó là loại mình thích nhất).:laughing::applause:

7. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    bân đầu vì ham nên chim gì cũng muốn nuôi.nhưng sau thì mớ ngộ ra 1 diều rằng như vậy quá vất vả và ko có thời gian thế nên chỉ nuôi vài ba loại mình thích nhất thôi.

8. trandagon

trandagon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Tất cả các con chim mình nuôi đều là một phần của những nơi có nhiều kỷ niệm mà mình đã qua. Đến mỗi nơi đó mình lại mua về 1 chú chim mà mình thích. Còn chim bẫy được chủ yếu cho hoặc nuôi vài ngày rồi phóng sinh!:p

9. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    chú sonrau_hue cũng có cậu con trai thích chơi chim lắm phải không ạ?thế thì chú vui quá còn gì?hôm thì con chăm sóc thay bố hôm thì bố chăm sóc.

10. khuyen87

khuyen87 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Bao giờ thì mọi người thích chơi chim

Khi còn chăn trâu cắt cỏ ko một tổ chim nào trong xóm là minh ko biết ,kiểm soát rất chặt ,nên trong nhà lúc nào cũng có chim non các loại (sáo ,chào mào,sẻ,chích chòe,ri,khuyên) nhưng lúc đó chỉ nuôi cho nó sống và thả chơi thôi còn bây giờ thì nhiều người chơi kỹ,tinh sảo quá <Chơi chim ko phân biệt tuổi tác chỉ biết đấy là điềm đam mê >Mình là người cao tuổi nhưng vẫn giao lưu với các bạn trẻ đam mê mà.

11. minhhung2307

minhhung2307 Active Member

Thích đã nhận:
    5
    Mình thì thích nuôi chim từ năm học lớp 3.Lúc nhỏ ba mình thường chở đến 1 số nhà nghệ nhân nuôi chim ,chủ yếu là yến phụng ,manh manh nhật ,bảy màu ,sắc nhật.Thấy mình mê quá ,ba mới hứa nếu tốt nghiệp cấp 1 loại giỏi sẽ nuôi chim.Nhưng năm đó thì không nuôi được vì bà nội không cho nuôi chim,chỉ cho nuôi cá .Đến năm học lớp 9,thi tốt nghiệp loại giỏi nên xin được bà nội cho nuôi chim.Mùng quá đi mua nào là yến phụng ,chim sắc về nuôi .Nuôi đến cách đây 3 năm do dịch cúm dẹp hết ,nhớ mấy con chim muốn chết.Tình cờ có người bạn giới thiệu trang web này ,vào xem thấy hay quá ,thế là 1 năm trước quyết tâm theo dõi dịch cúm gia cầm ,thấy ổn là nuôi chim lại liền.Thế là ngày ấy cũng đến ,tháng 3/2007 đi tậu 3 cặp sắc nhật và 1 cặp manh manh nhật .Có người bạn cho thêm 4 con yến phụng .Nhưng do yến phụng già qua nên không đẻ được thế là đem tặng,còn sắc nhật thì đẻ nhiều ,lên được 14 cặp rùi.Hằng ngày đều ghé vào web này cập nhật thêm kinh nghiệm và kiến thức mới,cũng như được nghe những ý kiến cũng như niềm đam mê của các cô chú và các bạn.
    Rất vui khi được biết đến trang web này và làm quen với mọi người trên diễn đàn.

12. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Chào mừng bạn. Chụp ảnh khoe những chú sắc, manh manh.. của bạn lên cho mọi người cùng ngắm đi, hihi.

13. minhhung2307

Thích đã nhận:
    5
    Sorry mọi người nhà.Ở nhà không có máy ảnh..Hihihi

14. ly_vu

ly_vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    193
    Hôm bữa ghé nhà minhhung2307 chơi mình chụp được mấy tấm ảnh chim nhà bạn ấy nè

To minhhung2307 : bạn còn chú sắc chocolate nào không ?trống càng tốt để lại cho mình nhé . Cám ơn nhiều

15. minhhung2307

Thích đã nhận:
    5
    To ly_vu:Có 1 con sắc trống.Chừng nào ghé thì nhắn tin cho mình