Chuồng cho yến Phụng,chuyên gia vô tư vẫn giùm e

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi hieucun, 6/5/12.

1. hieucun

hieucun Active Member

Thích đã nhận:
    9
    :( sau 2 ngày mua 2 bé YB và 2 ngày đóng cái lồng cho 2 bé.lồng ko đẹp nhưng đc cái nồi đồng cối đá :)) ,các chuyên gia tư vấn giùm mình có lên thay đổi gì cho phù hợp với 2 bé ko,tại đây là lần đầu nuôi YB :)
    Toàn bộ khung cảnh nhà 2 bé
    Tổ đã lót giấy báo cắt sợi,1 bên gần cửa lồng làm bản lề mở đc ra để dọn thay tổ :D và 1 chiếc xích đu :))
    Cóng nước tắm
    Các chuyên gia nhận định giùm bé này thuộc mái hay trống
    Mình thấy 2 bé hơi nhát ng ai có cách cho bé dạn người xíu ko,mình thò tay vào 2 bé bay loạn cả lên.Mới cả mình thấy bé gái hay đứng rỉa lông cho bé trai.còn bé trai thì cứ lắc lư mình đi qua đi lại :)) nhìn yêu dã man=))=))=))

2. hieucun

hieucun Active Member

Thích đã nhận:
    9
    nghe vể 4rum hoạt động chậm nhỉ ~.~ mãi mà ko ai trloi giúp:applause::applause:

3. yeuchimthucanh

yeuchimthucanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    573
    Tự tay làm được thế là đẹp rồi còn vụ đực hay cái thì phải đợi chúng lớn thêm chút nữa thì mới chính xác được (mũi xanh là con đực, mũi trắng đục là con cái) bây giờ mà nói trước nhỡ sai thì ráng chịu nghen.
    Để 2 bé dạn người thì treo ở chỗ hay có người qua lại chẳng hạn gần cửa ra vào 2 bé nhìn người quen thì dần dần sẽ dạn lên thôi.
    Bạn ra chợ mua lấy 2 cái cóng tự động loại to cho chúng ăn cho đỡ rơi vãi kê vì tập tính của Yến Phụng là chọn hạt ngon ăn trước còn hạt xấu bỏ lại nên mình sẽ phải mất công để ý thức ăn hết hay chưa, phải hay thổi vỏ kê đi mất thời gian lắm.
    Bạn vào đây tìm cách làm nhé: http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=36825&

4. hieucun

hieucun Active Member

Thích đã nhận:
    9
    2 chú nè mình nghĩ cũng đc 2-3 tháng tuổi rồi.cho cái cóng tự động vào thì chiếm khoảng ko lớn quá mà lồng mình đóng lại có giời hạn hix.đang ủ mưu làm cái aviary trên trần mà nhiều cây quá ko bik chuyển đi đâu để làm ~,~

5. hieucun

hieucun Active Member

Thích đã nhận:
    9
    mình thấy hôm nay bé trống chui vào cái ổ thăm dò rồi chui ra bé cái chui zo nằm trong đó ko bik có pải bé cái sắp sinh chưa nhỉ o_O

6. longbmt

longbmt New Member

Thích đã nhận:
    2
    Hình cuối cùng là em mái đó bạn. chim này không phải 2 -3 tháng đâu, mình nghĩ chắc hơn (ae nhìn đường vằn trên đầu em nó, nếu đg vằn bắt đầu từ mũi lun thì đó là chim tơ, chim...hết tơ thì đg vằn này cao dần ra phía sau). Yến phụng dạn thì tốt, còn nhát thì khỏi thuần, nhưng nhát thì em nó vẫn đẻ miễn là để nơi yên tĩnh, không bị chó mèo hay ai phá là đc. nhưng mình thấy bạn chưa có khoáng (không có khoáng thì tụi nó không đẻ đâu, mà sức khoẻ cũng không tốt nữa. khoáng ngoài tiệm chim bán đầy, khoảng 20k/kg, về cất chỗ khô ráo cho tụi nó ăn dần cũng đc 6-7 tháng. một số kinh nghiệm chia sẻ cùng ae đam mê!
    Note: Nếu tìm không thấy khoáng thì nt vào mail cho mình, mình chỉ cho cách làm!
    E-Mail: mr.longbmt@gmail.com

hieucun thích bài này.
  7. birain_vu

birain_vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    131
    chuồng nhìn thế cũng được rồi, bé cuối là bé cái ấy, khóang bạn có thể làm như bên cu gáy nhưng trộn thêm kê với lúa vào nặng trái bóng bàn cho chúng vừa cạp vừa chơi, không đơn giản như vậy là đẻ đâu bạn nhé, cái đó cũng có thể hiếu động, tổ yến phụng không cần lót gì cũng được, theo kinh nghiệm thì nó tha ra ngoài rùi chia nhau nhâm nhi vứt khắp lồng, khi nào bạn thấy chúng thân thiết hơn và giao phối nghĩa là chúng sắp đẻ, chúc bạn sớm có yến phụng con

hieucun thích bài này.
  8. hieucun

hieucun Active Member

Thích đã nhận:
    9
    mình đã bổ xung thêm mai mực bán ngoài hàng chim ko bik vậy đã đủ khoáng cho 2 bé chưa.2 bé vẫn hơi nhát ng,mình thò tay vào vuốt vuốt đầu đc mấy cái là 2 bé bay tứ tung,thức ăn mình bổ xung thêm thóc và vừng đen ,thỉnh thoảng mới cho ăn thêm rau vì sợ 2 bé chưa quên lồng bị tiêu chảy,thấy 2 bé tình cảm lắm,rỉa lông cho nhau,bé trống mớm đó ăn cho bé mái suốt,và thinhr thoản đứng hôn hít nhau xong hót,chứ ko pải tiếng kẹt kẹt,2 bé vào lôi hết cả giấy báo ra xé,nhà minh nhiều chuột ko dám để lồng dưới thấp,mất 2 em chào mào hơn chục tr đã xót lắm rồi,ko muốn 2 bé đáng yêu nè bị chuột nó sát hại,mà để trên trần thì sợ mùa này nóng 2 bé ko chịu đc,mặc dù có rất nhiều cây cối,mình sợ hơi nóng bốc lên,có cách nào khắc phục đc ko?

9. hoaphuly

hoaphuly Active Member

Thích đã nhận:
    26
    hai con yến phụng cùng giới tính chúng cũng âu yếm nhau bạn ạ chim mái thường hiếm hơn chim đực thường bạn mua một đôi ngoài hàng bán chim đều bị là hai con đực ,Lồng đẻ của yến phụng không bỏ rơm rác mà phải khoét một hố nhỏ để trứng khỏi lăn lóc lung tung ,Chỉ nên cho yếm phụng ăn kê đỏ hạt đỏ không nên cho ăn thóc .vừng bạn nhé
    thân chào

10. birain_vu

Thích đã nhận:
    131
    bạn có thể làm theo nhiều cách bắt và tiêu diệt chuột như trên diễn đàn có nói, bạn cứ lựa cái tường nào trống trống không có vật gì vướn xung quanh rồi đóng đinh treo lên bạn nhé

11. hieucun

hieucun Active Member

Thích đã nhận:
    9
    mình mua 2 con đực về GC xác nhận và mình mang 1 bé ra đổi bé mái như hình trên rồi.thay 4rum bảo nên cho ăn thêm vừng và thóc mình mới bổ xung thêm vào,cho cả mai mực ăn lấy khoagf rồi

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:56 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:54 PM ----------

treo lên vậy trong quá trình chim sinh đẻ tháo lồng dọn vệ sinh bên ngoài có đc ko,tại mình lót báo dưới để dọn cho nhanh ko bik vậy có bị động chim sợ ko?

12. birain_vu

Thích đã nhận:
    131
    bạn đừng lót giấy báo vào trong lồng nhé, cứ làm thêm 2 rãnh ở dưới lồng mà bên ngoài bằng 2 dây thép sau đó kiếm 1 cái máng rộng bằng đáy lồng, lâu lâu đẩy ra thay cho vệ sinh mà không đánh động gì tới 2 đứa

quachhoalong and hieucun like this.