chuồng gà thiết kế thoáng nhưng chống gà tặc!

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi nowhy, 15/4/13.

1. nowhy

nowhy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    456
    em mới bắt tay do thiết kế sơ sơ thôi 30-4 này mới làm được anh em tham khảo cho ý kiến để em thay đổi bổ sung tốt hơn. chuồng gồm 2 phần 1/4 của chuồng là khu xây kiên cố cửa sắt chuồng ngủ, 3/4 còn lại là khu vui chơi ^^toàn bộ bằng lưới thoáng mát sạch)
    + tấm chính diện chuồng đôi hướng nam.
    + cạnh sau chuồng hướng chính tây
    + cạnh trước chuồng hướng chính đông
    đây chỉ là bản thiết kế anh em cứ thoải mái chém, để hoàn thiện hơn,

catphien, megamyasil, HK_LT and 18 others like this.
  2. gadongque

gadongque Well-Known Member

Thích đã nhận:
    794
    Bạn này ko biết bao nhiêu xuân mà nhiều đề tài quá .....

Tất cả gà ở trại bạn ko nên sợ mất từ ngoài thâm nhập vào ...bạn nên sợ mất từ trong mất ra ...ko có gì là an toàn cả trên đất việt

Last edited: 15/4/13
  3. nowhy

nowhy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    456
    hiii, làm cho vui những lúc rảnh, mà mình đang ước tính chi phí, vườn tường vây cao gần 4m rồi nên chỉ sợ mất trộm đêm nên ban ngày có thể thoáng ban đêm thì ngu khu kiên cố an toàn.

4. gadongque

Thích đã nhận:
    794
    Theo tấm hình thiết kế ...đoán mò ....bạn ko ở vn ????

nowhy thích bài này.
  5. boyspeed

boyspeed Well-Known Member

Thích đã nhận:
    192
    khoái câu này của chú tuấn gadongque nè " Tất cả gà ở trại bạn ko nên sợ mất từ ngoài thâm nhập vào ...bạn nên sợ mất từ trong mất ra "

nowhy thích bài này.
  6. nowhy

nowhy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    456
    tất cả vật liệu sắt ,thép, tôn, gạch xi măng chưa tinh chi phí làm nền thì hết 2tr/chuồng đôi. hii mình mới tốt nghiệp đang làm tại sài gòn, quê thì đăklăk.

7. thichdongvat

thichdongvat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    846
    Theo ý mình thì phòng người ngay chứ ko phòng nổi người gian đâu...
    Trước mình cũng nuôi thả tùm lum ko mất, có thằng cháu ghé qua vài lần thì mất vài con gà mái. Trộm trong gớm hơn cướp ngoài ^^! hihi

8. dangtnc

dangtnc Member

Thích đã nhận:
    22
    ok, vấn đề trộm hay mất cắp đánh giá sau. mấy bạn đánh giá dùm chủ top cái bản thiết kế để hoàn thiện và thực hiện thưc tế. mình thấy bạn có kinh nghiệm rồi thì thực thi xong up ảnh ngoài hiện trường rồi ae góp ý điều chỉnh rút kinh nghiệm ... thân (sorry ae!!!)

nowhy thích bài này.
  9. nowhy

nowhy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    456
    thế theo bạn phòng người ngay thì mình sẽ phải làm thế nào, rất vui được nghe ý kiến của bạn.

10. dung_doanke

dung_doanke Well-Known Member

Thích đã nhận:
    712
    Bác naỳ nuôi gà đúng là cao siêu. Xây chuồng mà có luôn cả bản vẻ thiết kế luôn. Đúng lá khâm phục niềm đam mê của bác.

nowhy thích bài này.
  11. nowhy

nowhy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    456
    thank bạn! trước khi làm có bản nháp để anh em cho ý kiến sau này làm ra khỏi phải sửa lại. mình chỉ mới bắt đầu tìm hiểu nên chưa có kinh nghiệm nhiều về vấn đề này, thấy anh em có nhiều kinh nghiệm hy vọng sẽ có nhiều ý kiến thiết thực.

12. pires07

pires07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    910
    chức năng chống trộm như thế nào hả bạn? nếu làm lưới B40 vẫn bị cắt tốt thôi...

13. nowhy

nowhy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    456
    về phần ban ngày thì tường cao bao vây kín rồi bạn, đa số luc nào cũng có người ở nhà nuôi thêm chó, con nếu lúc cần thiết ra ngoài không ai coi nhà, nhốt dô khu kiên cố xây tường gạch cửa sắt khoá lại. ban đêm thì nhốt dô khu kiên cố.

14. trilongkhanh

trilongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,089
    chỉ có thể chống người ngay, con với kẻ gian thì ... thử đi rồi biết, sau này nếu gà bạn có nổi tiếng thì buổi tối có mang gà ngủ trong két sắt thì coi chừng mất luôn cái két!

15. vuanhgamy

vuanhgamy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    228
    muốn an toàn thì làm song sắt , lưới b40 dùm kềm cắt được tuốt , dưới cu chi bạn mình, nó đục tường chui vào bắt gà lun ( gà nuôi ăn thịt đó , còn gà đá thì chắc lẹ hơn nữa , hixx pó tay .....

16. gzang

gzang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    509
    hay hay.đục tường bắt gà ăn thịt :) kẻ gian khó phòng lắm
    nếu muốn tránh từ đầu thì nên nuôi gà khép kín đừng cho ai thấy khu nuôi gà của mình là ok(khép kín ko phải là nuôi trong nhà đâu nha ) ^^

17. nowhy

nowhy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    456
    ở mình chỉ sợ trộm vặt thôi, nếu lỡ sau này có gà hay, mình sẽ gắn thêm chống trộm. biết là không thể tuyệt đối nhưng hạn chế được phần nào chứ để tối mà ở chuồng lưới thi khó mà còn lắm, con chắc trang trai gà quá lớn hoặc trời mưa thì có thể đục tường cuỗm gà thì được. các bạn chỉ mới đánh giá khía cạnh gà tặc còn về thiết kế có phù hợp với gà mỹ không chưa ai đánh giá dùm em.

18. trandat_ct

trandat_ct Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,074
    anh nowhy ,tôi có gớp ý kiến vầy ,người ngay thì phòng làm gì ,còn kẻ gian thì anh phòng cỡ nào nó cũng vào có điều là mình tự cảm thấy mình xây như vậy là đủ tiêu chuẩn của mình là được ,trại cá sấu nó còn bắt không còn 1 con nói chi đến mấy con gà ,ngừa chỉ theo tiêu chuẩn của mỗi người mỗi nơi và kinh tế của mỗi người , kẻ trong tối người ngoài sáng thì anh thấy sao ..............

19. nowhy

nowhy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    456
    trước tiên xin thank lời chia sẻ trandat_ct ,chắc có lẽ lần sau mình không nên lấy 1 cái tiêu đề hot thế này^^ để anh em đánh giá, không đúng với cái mà mình xây chuồng muốn hướng đến, ở đây mình xếp độ ưu tiên thoáng mát 9đ, còn chống trộm thì 6đ thôi. chứ không mình xây tường 3 vách còn lại là song sắt chứ làm vầy làm gì.

20. gadongque

Thích đã nhận:
    794
    Nuôi gà thì mất mát là điều chắc chắn sẽ sảy ra ....ko bịnh tật thì là ...nếu bạn làm xa ko ở nơi bạn nuôi gà thì ko thể nào tránh được nhiều sự cố sảy ra ...vài kinh nghiệm nhỏ nơi mình nuôi gà như sau : thu nhỏ nơi nuôi gà giống nọc , tất cả xài lưới b40 hàn kỹ vào ....3 con chó ....1 cặp ngỗng ...2 vợ chồng nuôi gà túc trực 24 trên 24 ...gà con thả ngoài nhưng những con nọc khóa kỹ chỉ mở ra khi cho ăn ....
    Hình chuồng cản nằm ngay trung tâm :

[​IMG][/URL][/IMG]