chuột mây ! những lao công chăm chỉ 24/24

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi kyoshiro65, 23/12/07.

1. kyoshiro65

kyoshiro65 Active Member

Thích đã nhận:
    3
    chuột may http://www.aquabird.com.vn/home/?ns=Cacanh&dialoose=detail&id=31539 , đây là loài chuột mình thích .Như trên web đã nói loài này là loài ăn rêu và cũng là loài ăn tạp ,mình xin bổ sung là mấy em này món khoái nhất là bobo (trứng nước)sống hay chết nó cũng cố tìm và quất láng hết:D .Loài này là chuyên gia ăn rêu luôn đó(cái khúc gỗ mình lụm ở sông về xanh lè đem bỏ vô hồ qua vài ngày khúc gỗ trắng bóc:crying: ),bọn chuột này ko bao giờ nghĩ ngơi ,bọn chúng luôn tìm tòi trong mọi ngõ ngách
    Các bạn đừng sợ lũ chuột này ăn con các loài khác ,nhà mình nuôi cặp PH nó đẻ bọn chuột này tuy có đụng chạm với PH nhưng mỗi lần PH mái nổi màu là tụi nó bơi chỗ khác .Nói đến điểm lợi của nó cũng có cái hại ,tụi nó ăn rêu trên cây để lại những cái vết răng thấy ghê wá:( :(
    Bật mí: con bống vàng tới nuôi chung hình như là y chang chuột mây ,chắc bống vàng là chuột lai của chuột mây+??(mình ko bít ):p

2. tuanxit

tuanxit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    lúc đầu nuôi thì thấy cũng dễ thương nhưng cái tật mút tảo xong làm nát hết lá cây làm mình không chấp nhận được .Nên trong bể mình bây giờ tẩy chay nó lâu rồi:D

3. kyoshiro65

kyoshiro65 Active Member

Thích đã nhận:
    3
    nó là loài trị rêu hữu hiệu nhất đó và cũng là loài hoạt động mãnh liệt nhất đó

4. vijaydao

vijaydao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Tớ chơi vẫn ổn, vì có sở thích là cây lá to và dày nên May mà không sao!

5. Turn9

Turn9 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    ở nhà mình có một bể 60x30x40 không có dù chỉ một em mút rêu lun, hồi xưa mua nhiều lắm bây giờ chít hết không thèm mua nữa. Theo kinh nghiệm cá nhân của mình thì trị rêu bằng hệ thống ánh sáng và thay nước là hiệu quả nhất rồi.
    Thân