chuột otto con thì chết con thì bị mất khỏi bể!

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi duykt, 17/7/12.

1. duykt

duykt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    236
    TÌnh hình là em mới mua mấy đôi otto, lúc thả vào bể thì cá rất linh hoạt và ngay lập tức chăm chỉ làm viêc. Tuy nhiên sau 1 đêm em thấy mất 1 em và trên lưng 2 em khác có vết xước xước giống như bị tróc da, đồng thời tự nhiên cá có vẻ nhát và kém linh hoạt hơn hôm trc, em bị tróc da sau nửa ngày đã ra đi. Bể em chỉ có mỗi otto chưa thả thêm cá gì khác. Em đoán là cá bị thạch sùng câu. THeo các bác nếu là thạch sùng câu thì có cách nào phòng ngừa ko ạ? chứ cứ nhìn otto ra đi và bị mất thế này e đau xót quá :(

2. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    1 là do nguồn cá ko ổn, có sẵn mầm bệnh. Khi bắt cá bạn chú ý ko bắt những con có biểu hiện ko bình thường.
    2 là do bạn thả cá ko đúng cách dẫn đến sốc pH của nước. Theo tài liệu của ADA, họ sử dụng ống truyền dịch để bsung nước bể dần dần vào túi. Mình áp dụng cách này mà thả an toàn khá nhiều loại cá yếu như neon, sóc đầu đỏ, otto.... Sau khi đã được thêm bằng từng đó nước bể vào túi cá, mình dùng vợt bắt cá thả bể chứ ko đổ cả túi vào vì nước chứa cá khi mua về đầy mầm bệnh.
    Còn lại thì ít khi nào mình thấy thạch sùng câu lắm. Chủ yếu cá nhảy ra ngoài, chết khô hoặc bị con j đó tha đi mất thôi.

3. TenGiDay

TenGiDay Member

Thích đã nhận:
    0
    thạch sùng câu hả, câu lại nó đi
    Làm 1 cái bẫy tương tự keo dính chuột đặt mồi rồi dùng keo 2 mặt dán lên tường trên hồ cá, thành công 99%, còn 1% thất bại là do không có thạch sùng