CHUỘT....! Xin mọi người giúp đỡ cách phòng, trừ.

Thảo luận trong 'Viện gia cầm' bắt đầu bởi doankimvu, 28/12/10.

1. doankimvu

doankimvu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Tình hình là chỗ em đang nuôi gà có rất nhiều chuột, chuột lớn có,nhỏ có.đã đặt bẫy mà chỉ bắt được vài lần đầu,những lần sau tụi nó biết nên ko bẫy đc nữa.nay xin mạn phép post lên để xin ý kiến của mọi người.a chị em nào có ý kiến j hay thì xin đóng góp để em bảo vệ tính mạng cho đàn gà nhà em.em xin chân thành cảm ơn.

2. binhchau

binhchau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    349
    tui có cách diẹt chứ không phải là phòng

mình xin mạn phép tất cả ae đóng góp một chút ý kiến...ban nên kiếm một khẩu súng hơi . bắn là tốt nhất ...cực kỳ hấp dẩn . nhưng chước khi sử dụng , bạn phải học bắn súng đả và sin cấp giấy phép song .thì hảy đi tìm súng ...chúc bạn jiet hết lủ chuột bọ![​IMG]

Uploaded with ImageShack.us

taikhoandakhoa thích bài này.
  3. chuoituyet

chuoituyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    trời ạ chờ học bắn súng xong rồi tìm súng chắc mấy e gà nhất là gà con tiêu hết wá,cho là hoc xong và co súng rồi chua chắc đã bắn được nó chuột nó nhanh lắm bạn ạ,theo mình nghĩ là nên đóng chuồng rào lười chắc chắn lại và mua keo bẫy chuột về mà bẫy thôi bạn ạ

4. ngokosy

ngokosy Active Member

Thích đã nhận:
    36
    Bạn vào hệ thống siêu thị Coopmark mua vĩ thuốc diệt chuột loại 4viên hiệu STORM viên màu xanh hình dáng giống trái cana
    Mua về cho tụi nó ăn là bảo đảm sạch bóng quân thù liền
    Mình đã xài thử thấy rất hiệu quả, rẻ tiền.

quachnguyen thích bài này.
  5. babyeu

babyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Súng ko hiểu quả mấy vì ban đêm chuột chạy khó bắn chưa kể bắn hụt nó sợ , nhà mình cũng có 1 cây hồi nào giờ cứ giơ lên đưa đầu rùi vào là nó phăng mất, Chuột phải dùng nạn bắn thì nhanh hơn dễ trúng.
    Nếu nhà bạn nhiều chuột quá mà nhắm chừng ko diệt hết dc thì tập sống chung với nó đi. gÀ lớn thì ko lo rồi , còn gà con thì mua lưới mắt cáo về dăng quanh bầy gà cho kĩ , đến khi nào gà con bay lên cao ngủ dc thì Ok rồi

6. binhchau

binhchau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    349
    "Súng ko hiểu quả mấy vì ban đêm chuột chạy khó bắn chưa kể bắn hụt nó sợ , nhà mình cũng có 1 cây hồi nào giờ cứ giơ lên đưa đầu rùi vào là nó phăng mất, Chuột phải dùng nạn bắn thì nhanh hơn dễ trúng" ban nên mua một cây bút tia la ze khoảng 100nganf ji đó mang đến thợ cơ khí gia công một chút gắn vào nòng súng rồi chỉnh cho "chuẩn" .lúc đó bạn chỉ cần đưa súng lên tia vào mục tiêu đang chạy mà bóp cò .thế là ổn ...

7. betoan

betoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    270
    súng : theo mình ko hiệu quả đâu, chả lẻ ngồi canh cả ngày để bắn nó, mà nếu bắn trúng thì bao nhiêu con mới hết chuột???. mình có ý này nếu chuồng trại bạn làm trong nhà thì xài lưới mắt cáo. nếu làm ngoài vườn thì nên đào rảnh nước xung quanh chuồng trại rộng khoảng 0,5 - 1m sẽ hạn chế được chuột rất nhiều. thêm 1 điểm nữa nuôi 2 con mèo trong nhà bảo đảm sẽ hạn chế được 99% nạn chuột, nhà mình chỉ 1 con thôi nhưng rất ít khi thấy chuột.

Last edited: 28/12/10
    quachnguyen thích bài này.
  8. babyeu

babyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Ồ trùng hợp quá , khẩu nhà tôi cũng có gắn laze nhưng gắn thủ công = dây thun chứ ko biết gia công .Mổi lần bắn phải chỉnh cả buổi mới chuẩn , đi săn 1 đêm xong là phải chỉnh lại nản quá.
    betoan bảo nuôi mèo mình thấy hok hiệu quả mấy đâu bạn ơi, bây giờ là thời đại mèo sợ chuột rồi . Mấy con chuột ăn gà toàn to bằng bắp tay cả mèo thấy nó thì cũng chỉ dám đứng nhìn thôi ( Đúng 100% nha các bạn ) mình thấy làm một con chó thì hơn, gặp chó săn thì quá đã

9. tranhuuphuc

tranhuuphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    166
    nhà em cũng chuột nhìu quá,tính xài thuốc diệt chuọt nhưng nghĩ ớn quá,ko biét thuốc mấy con chuột kia chết mấy con gà mổ vao xác chuột chết có bị gì ko nữa......

10. betoan

betoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    270
    mình nghỉ ko nên xài thuốc diệt chuột vì gà có tập tính hay mổ hay ăn những gì nó thấy nếu sơ ý gà nó ăn phải bả chuột thì .... nên xin 1 con mèo về nuôi mình bảo đảm kết quả ngoài mong đợi của bạn. nhà mình nuôi cả mèo và chó nhờ có 2 đứa nó mà ko có chuột thậm chí rắn bò gần chuồng cũng nhờ chú chó nhà em la báo động đấy (3 lần rồi)

11. tienvuong

tienvuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    hiiiiiiiiiiiiiiiiii nuoi gà mà bác chơi chó săn thì có ngày nhổ lông gà mà thịt.Chắc cũng chỉ có mấy cách như mọi người nói ở trên thôi.Cá nhân mình thì kứ làm khẩu 9kg<bây giờ không xin được giấy phép đâu nhưng cũng ko ai hỏi.Súng chỉ bắn mèo và chuôt. :D >tối làm cái đèn soi soi đúng chuọt nó đứng im à bán khoái lắm.......:))

12. betoan

betoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    270
    chó thường thôi. lúc đầu nó cũng rượt gà (chỉ là giỡn thôi) sau 3 trận đòn nó hết dám, tuy nhiên có con gà lạ nào lọt vô vườn nhà mình thì nó rượt tới bến. đến nay gà nhà + chó + mèo là 1 gia đình rồi ^^ cơm cho chó đến bữa ăn có con chó ở nhà mới dám đặt xuống sơ ý là gà ăn ko còn 1 hột ^^ thật 100% đấy bạn

13. doankimvu

Thích đã nhận:
    89
    Có lẽ là sẽ phải cho tụi nó sống chung và làm chuồng cẩn thận.đồng thời mình cũng đặt thêm bẫy lồng vào ban đêm và úp thêm cái bội vào cho an toàn.xài súng thì ko đc vì mình ko thường có ở đó để canh.xài bả thì cũng ko ăn thua và cũng nguy hiểm nữa cho nên cách tốt nhất là làm chuồng cẩn thận và cho gà ngủ trên cao.cảm ơn mọi người đã chia sẽ.
    Nhân tiện cho hỏi mấy bác mua súng săn đó ở đâu vậy?và giá khoảng bao nhiêu?hồi trước anh mình cũng có 1 khẩu mà bị tịch thu mất rồi.thấy cũng hay hay.

14. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Bác chủ thớt thủ dùng mèo điện tử để 4 góc xem nào.

15. liemhieu

liemhieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    990
    lúc trước mình cũng giống như bạn.tìm mọi cách cũng không diệt được lũ chuột,nhưng tình cờ được người chú ở quê chỉ cách mà nói ra đây chắc bạn cũng bất ngờ .cách là bạn phải nuôi chuột mà là chuột cống nhum kết quả là không có gà con tử vì chuột nữa hihihi

16. doankimvu

Thích đã nhận:
    89
    Chuột cống nhum là chuột j vậy bạn? bạn có thể nói rõ hơn cho mọi người cùng biết đc ko ạ?

17. moitapchoiga

moitapchoiga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    464

Em thì nghe người ta nói nuôi con Bọ sẽ làm cho chuột sợ .

Thân.

18. minh_vy

minh_vy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,163
    minh_vy thì chịu khó đi chăm "kẹo" chuyên dụng của mấy chú tý ,kết quả nhãn tiền nhưng bù lại hơi vất vả ở chổ phải đi tìm sát chệt chuốt :D

19. hungphamngoc

hungphamngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,736
    ARSRAT KILLER 0.05% VIÊN
    - ARS RAT KILLER được sử dụng rộng rãi trên thế giới vì liều lượng chỉ gây độc hại đối với chuột mà không gây độc hại cho người, gia súc, gia cầm.
    - ARS RAT KILLER là thuốc diệt chuột đa liều (chuột ăn mồi 2 lần trở lên trong 1-2 ngày mới chết).
    Chắc chắn hiệu quả nhưng hơi tốn tiền 9.800đ/gói. Mình làm chục gói, trong chuồng, ngoài sân, lối đi ngoài đường – cống rãnh … sau 1 tuần các em phơi từa lưa. Không còn 1 bóng! Nhưng 1 thời gian sau phải đặt tiếp để tận diệt lũ chuột con thì mới an tâm. Chúc bạn thành công với ARSRAT KILLER!

quachnguyen and doankimvu like this.
  20. -Lean-

-Lean- Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Ngày trước thì nhà ngoại em cũng nuôi gà, nạn chuột nhà hoành hành cũng ghê lắm .Nhưng từ ngày ngoại nuôi thêm ở nhà 1 đôi chuột lang là không thấy bóng con chuột nhà nào cả .Em nghĩ đấy cũng là 1 ý hay .Nghe đâu chuột nhà cũng kị chuột bạch nữa .
    Hay là bác thu 1 cái băng catset giọng mèo kêu ( giọng con nào dữ vào ). hẹn giờ thỉnh thoảng bật lên cạnh chuồng gà cho chuột nó phê nó chạy :))