Chụp đèn cho bóng T5 bằng ống nước

Thảo luận trong 'Góc sáng tạo' bắt đầu bởi NPTam, 5/2/08.

1. NPTam

NPTam Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    77
    Ý đồ là chế tạo 1 cái chụp đèn cho bộ T5 0,6m lắp trên hồ nhỏ lọai bể treo tường tận dụng lại làm bể trang trí trên bàn nước phòng khách, thiết kế đã có trong đầu từ lâu nhưng phải đến cuối năm có chút thời giờ rảnh rỗi mới ra tay được
    Chuẩn bị vật liệu: ống Ø90 PVC, decal, bộ đèn T5 Sylvania, dụng cụ ...
    Cắt ống: công đoạn phê nhất, mình dùng máy cắt cầm tay, muốn cắt thẳng phải có chỗ tựa ...
    ... vấn đề là giữ cho vững
    ... cắt xong
    chế tạo giá máng vào thành hồ (hy sinh 1 cái móc áo bằng nhôm), bọc nhựa phần có nguy cơ tiếp xúc với nước hồ (dùng ống gaine của thợ diện tử, loại hơ lửa co lại)
    Giá máng đèn hoàn chỉnh
    Lắp thử các bộ phận
    Dán decal phản quang bên trong
    Lắp thử lên hồ mini ở nhà để cân chỉnh
    Và đây tác phẩm sau cùng, cũng sáng ra phết chứ hả

Chúc bà con một cái Tết vui vẻ

dunghien_ thích bài này.
  2. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Đẹp quá, mình cũng chế đèn nhiều lắm rùi...:D, 1 đèn thì còn đỡ, chứ 3 đèn là hệ thống chấn lưu dây dẫn rối loạn lên...:D
    p/s: bạn có thể gắn luôn tắc te lên máng cũng đc., đỡ rối 1 tý...:D
    Chúc vui.

3. caigicungthich

caigicungthich Well-Known Member

Thích đã nhận:
    139
    máng đèn bác làm đẹp lắm.sẵn đây cho em hỏi luôn.nêu' làm máng đèn cho bể tròn thì sao ạ.bác nào có mẫu ko?cho em tham khảo với.em định làm thủy sinh cho cái bể hình tròn,dự định chưng trên bàn làm việc.mong nhận dược sự giúp đỡ.thank

4. borung

borung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Máng gắn bóng T5 đã có chuột + tăng phô trên máng luôn rồi và hình như những máng T5 có thể đấu nối tiếp nhau bằng 1 khúc dây ngắn nên đi dây rất gọn.

5. boo-boo

boo-boo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    bác cho hỏi, nếu làm bằng cái mắc phơi quần áo, 2 đầu của nó đâu có chỗ bắt vít vào máng đèn, vây bác làm sao để bắt được vít vô máng với cái giá giữ máng.
    Máng đèn của bác rất thảm mĩ, em đang định làm một cái như bác nhưng chỉ lăn tăn lắp cái giá vào ống thế nào thôi

6. planti

planti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    HỒ hình tròn mà đèn hình ống tupe nhìn kỳ lắm bạn ạh. Theo mình nghĩ bạn ra mua lon đèn compact( đèn downlight áp trần loại to) để xài. Hoặc là chế biến thì kiếm cái lon hộp sữa bột ( loại to vừa cỡ hồ), nhỏ hơn 1 chút cũng được. Bên trong, mua 1 cái phễu ( loại phễu để rót nước vô bình đó, cắt cụt phần chóp nhọn của phễu lật ngược nó lên, Bạn dán đề can inox bên dưới, rồi gắn chuôi đèn compact vào ( loại đèn chữ 2 U,hoặc 3 U,hoặc bóng xoắn đều được ).Bên ngoài lon sữa sơn đen mờ,hoặc bóng, hoặc xám... thì tùy theo bạn thích và thẩm mỹ của bạn. Treo thì bạn nên treo lên tường chứ không nên chế 1 cái chân cho nó nằm bên cạnh hồ tròn.Vì hồ tròn không có điểm tựa cho chân đèn.Bạn mua 1 cây sắt inox, chiều dài kích thước tùy khoảng cách từ hồ đến tường,.Kêu ng ta bẻ vuông góc cây inox hình chữ L, phần ngắn nhát của chữ L gắn tắc kê bắt dính lên tường, còn phần chữ đuôi L dài bạn cho nó nhô ra khỏi tường trước mặt cái hồ., để cây inox không lắc qua lại, phần đầu chữ L trên tường có thể bẻ cong 1 cái chấu nhỏ nằm êm sát tường và dùng cút đóng dây điện cố định nó lại.Việc còn lại mua dây cáp (dây ruột thắng xe đạp,hoặc honda, để treo cái lon đèn lên là bạn suy nghĩ thêm .Chỉ là sự gợi ý, còn lại là sự sáng tạo riêng của bạn nhé. Chúc thành công.

Last edited: 22/3/08
  7. marmalad3_b0y

marmalad3_b0y Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bác ơi cái ống gaine của thợ điện tử bán ở đâu hả bác

8. NPTam

NPTam Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    77
    @Boo-Boo
    Lấy búa đập dẹp đầu mút của thanh nhôm sau đó bạn khoan 2 lỗ nhỏ cỡ Ø3mm để bắt vít
    @marmalad3_b0y
    ở HN thì mình chịu, trong Saigon thì bán đầy ở chợ Nhật Tảo. Bạn chịu khó dạo các chợ bán đồ điện tử ngoài đó hỏi chắc có thôi
    Thân<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_469264", true); </SCRIPT>

9. vinhrau

vinhrau Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    740
    Ống đó ở chợ Trời HN bán nhiều, gọi là ống co (vì nó co lại khi bị đốt nóng)

10. blue_reu

blue_reu Member

Thích đã nhận:
    0
    anh ơi, đèn T5 ? ở hanoi thì em có thể mua ở đâu? thanks

11. dgg

dgg Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác đến 390 lạc long quân nhé ở đấy có rất nhiều loại bóng :-*

12. vinhrau

vinhrau Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    740
  13. little_nemo

little_nemo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cái thanh nhôm mỏng vậy làm sao giữ được cái máng hả bác,lại còn đập dẹt rddeeer bắt vít qua nữa,ghê lắm nó có rơi vào bể ko bác

14. little_nemo

Thích đã nhận:
    0
    thế là sau 1 buổi tối em đã làm xong cái đèn,hê hê,sáng quá,quên mất ko chụp từng công đoạn khoe các bác

15. langtuvn1991

langtuvn1991 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    hay quá,rảnh em làm mới được , nhưng em sẽ thử làm cái chân khác chứ chân bằng móc em làm ko được, hix

16. little_nemo

Thích đã nhận:
    0
    em ko làm chân bằng móc áo vì thấy cứ ghê ghê nhỡ rơi đèn xuông mà điện chập cá nổi người cháy thì sợ lắm,khì
    em chế 2 cái nắp hình tròn to hơn đường kính của máng,úp vào,vì máng chỉ là bán nguyệt nên cái nắp úp vào sẽ thò ra 1 nửa,đặt luôn sát vào thành bể 2 bên chắc như kiềng 3 chân,hehe

17. powerfullvn

powerfullvn Banned

Thích đã nhận:
    21
    Rất đẹp và ấn tượng, nhưng kiếm được cái dụng cụ để cắt ống cũng hơi khó, Bác nào không có thì có thể thay bằng cái ống tre cũng OK, sau đó quyét sơn bóng vào tre để bảo vệ, rồi dán decal phản quang, vừa thẩm mỹ, vừa truyền thống, có cả "mộc" nữa

18. planti

planti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Tre không có đường kính to như ống nhựa PVC đâu bạn ơi.Cho nên không tạo góc chiếu rộng cho hồ được, chưa kể cục ballast đặt ở đâu.

19. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Bạn thay ống nhựa bằng ống tre rất khó sử lý hơn ống nhựa rất nhiều, bạn cò thể tìm cái lưỡi cưa sắt rùi dùng vải bọc lại làm tay cằm mà cưa, nếu bạn ở Xì Gòn thì mình cho ban mượn dụng cụ và hướng dẩn bạn tự làm.

20. little_nemo

Thích đã nhận:
    0
    ko nên dùng cưa sắt,cưa sẽ ko thẳng mà nói thật với các bác là cưa xong chắc tay to như chân,kaka
    cứ làm cái máy cắt cầm tay như trên ảnh ý ạ,làm mấy đường là ok ngay,nếu ko có ra ngoài hàng nhờ mấy bác thợ cắt hộ,hình như tiền công có 5k-10k