Chút quà tặng Anh em diễn đàn

Thảo luận trong 'Yến hót (Canary).' bắt đầu bởi xaquehuong, 10/7/14.

1. xaquehuong

xaquehuong Active Member

Thích đã nhận:
    164
    Lai tạo yến nhà với Chim finch rừng
    Đây là bài của mình tuy chưa hoàn chỉnh nhưng đăng lên cho Anh em xem trước. Mình sẽ cố gắng hoàn thiện bài viết sớm. Đây hoàn toàn là một hướng đi mới trong nuôi Chim yến có thể sẽ có người thích hoặc không nhưng đó là sự lựa chọn của mỗi người. Mình đăng lên đây chỉ mong muốn Anh em việt nam có thêm hướng đi mới
    Cách đây hơn năm mình có viết một phần nhưng rồi chuyện gia đình công việc làm ăn bận quá lên mình không có thời gian tiếp tục bài viết và lỗi hẹn với một số bác trên diễn đàn. Đợt này đang nghỉ holiday mình sẽ cố gắng viết lại hết những kinh nghiệm mình có được trong quá trình lai tạo này. Các bác chú ý là mình chỉ sử dụng một số hình ảnh sưu tầm trên internet cho đủ dẫn chứng về hình ảnh( ngay bản thân mình hiện tại có một số loại mình vẫn chưa thành công trong lai tạo với lại mình chụp ảnh không được rõ lắm). Còn lại toàn bộ từ ngữ và kinh nghiệm trong bài viết này là hoàn toàn của mình tích góp được trong quá trình lại tạo không copy trên internet hay của bất cứ một ai. Cái này mình hoàn toàn chịu trách nhiệm
    Bây giờ mình bắt đầu nhé
    Lời nói đầu
    Thưa toàn thể anh em trên diễn đàn. Chim yến là một loài chim cảnh dễ nuôi sinh sản nhất, chỉ cần một chim đực và một chim mái trong điều kiện chăm sóc bình thường cũng có thể sinh sản được. Và như anh em cũng đã biết chim yến là một loài tạp lai chính vì điều này mà những nhà nuôi chim bên Anh Quốc đã là những người đi tiên phong trong công việc nghiên cứu và truyền bá kinh nghiệm lai tạo giữa chim yến nhà với chim finch rừng. Cũng từ kinh nghiệm của những người đi trước mà ngày nay chúng ta được thừa hưởng những dòng chim lai hoàn toàn mới với giọng hót và nội lực, thể lực mạnh hơn chim yến rất nhiều lần.
    Tại sao con người lại chọn lai tạo chim yến với chim finch? Theo tôi nghĩ chim yến có giọng hót quá trau truốt như một người ca sĩ được đào tạo bài bản nhưng ca từ thì từ đời này sang đời khác không có gì thay đổi khiến người nghe có phần nhàm trán. Trong khi đó chim finch( loài có thể hot được) thì có chất giọng rừng giống như người sơn nữ hát nhưng kẹt một cái là chim finch chỉ hót vào mùa giao phối( mùa giao phối của chim finch thường rất ngắn). Cho lên những người nuôi finch không thể thưởng thức được tiếng hót của finch quanh năm. Chính vì lí do này mà con người đã nảy ra ý nghĩ táo bạo là thay mặt bàn tay tạo hóa để lai tạo giữa chim yến và finch cho ra đời một dòng chim lai được thừa hưởng những gen tốt nhất từ bố mẹ và hơn thế nữa thừa hưởng giọng hót của finch và nội lực của chim yến.
    Nhưng cái gì cũng có mặt trái và phải của nó. Những dòng con lai F1 thì con đực hoàn toàn không có khả năng sinh sản và con mái thì chỉ có khoảng 15% là có khả năng sinh sản khi cho lai ngược lại với finch để cho ra thế hệ F2. Nhưng những con thuộc thế hệ F2 này thường là chim mái và màu sắc không được đẹp cho lắm và hoàn toàn không thể sinh sản được mặc dù chim vẫn đẻ trứng và có chu kỳ ấp trứng bình thường . Cho lên khi các bạn quyết định lai tạo chúng các bạn cũng phải xác đinh tư tưởng rõ ràng là các bạn phải nuôi báo cô những con mái vì chúng hoàn toàn không có khả năng tự kiếm ăn, mà nếu bỏ bê thì thật tội nghiệp cho một sinh linh. Như mình thì những con mái mình nuôi trong lồng avi lớn và có thể dùng chúng làm bố mẹ nuôi cho chim 7 màu rất tốt.
    Trước tiên mình giới thiệu tới các bạn hình ảnh của những loại finch có thể lai tạo với chim yến nhé
    Green finch
    Gold finch( giống này ở Việt Nam có người bán rồi)
    Green singer( Việt Nam mình gọi là thạnh yến châu phi)
    Himalayan green finch( đây là một dòng chim đẹp rất đáng để lai tạo)
    Yellow siskin
    Red siskin(Đây là thủy tổ của loài yến đỏ ngày nay)
    Geen finch Việt Nam( Theo mình được biết thì một số nơi đã lai tạo thành công loại này với chim yến nhưng bên mình không có nhưng mình nghĩ nó sẽ chung kỹ thuật với những loài khác thôi)
    Sau khi lai tạo thì sẽ có những thế hệ F1 như vậy
    Green singer x chim yến vàng( chú này là của mình có màu sắc giống thạch yến nhưng to gấp đôi, theo chủ quan mình nghĩ thì loại này khó lai tạo nhất vì hai chu kỳ sinh sản của hai loài hoàn toàn khác nhau. Còn khác nhau như thế nào mình sẽ giải thích ở phần sau )
    Red Siskin x chim yến vàng( chú này cũng là của mình to bằng chim yến mang trên người bộ cánh của chim finch nhưng màu sắc thì đỏ máu, đỏ hơn chim yến rất nhiều)
    trong bức này các bạn sẽ thấy màu sắc rõ hơn

2. xaquehuong

xaquehuong Active Member

Thích đã nhận:
    164
    Yellow siskin x chim yến vàng( hình sưu tầm)
    Gold finch x chim yến vàng
    Green finch x chim yến lam( loài này dễ lai tạo nhất nhưng có lẽ do màu sắc không được bắt mắt lắm lên mọi ngưới không chuộng lắm)
    Và đây là hình ảnh một số cặp mình lai tạo trong năm vừa rồi
    con mái vàng đang ấp
    Bây giờ là tới khâu chọn chim và chuẩn bị chuồng trại cho lai tạo
    Về chuồng nuôi đẻ thì cơ bản giống như chim yến là ok. Kích thước 60cm x 35cm x 35 cm nhưng nhất thiết phải có một tấm lưới ngăn ở giữa để trong thời gian đầu trong thời gian ghép chim chỉ có thể nhìn thấy nhau nhưng chim không đánh nhau. Ở Việt Nam công thợ và nguyên vật liệu rẻ các bạn co thể thiết kế lồng có nhiều tầng hoặc có thể chồng lên nhau để tiết kiệm diện tích.( các bạn chú ý không lên để lồng cao quá đầu người vì như vậy sẽ rất khó chăm sóc chim)
    Nếu nhà bạn nào có điều kiện thì các bạn có thể ngăn hẳn một phòng nhỏ diện tích khoảng 4m3 là đẹp nhưng nhất thiết phải có của sổ quay về hướng đông và có chút nắng sáng sớm là tốt nhất. Còn nếu không có điều kiện thì cũng chẳng sao vì loài này không đòi hỏi cầu kì lắm. Các bạn phải nhớ là chỗ để lồng hoặc phòng chim phải yên tĩnh và không có gió lùa nhưng phải thoáng mát mùa hè và ấm vào mùa đông
    Bây giờ là tới vấn đề chọn chim
    khi lai tạo thường là chim finch đực lai tạo với chim yến mái. Vấn đề chọn yến mái cũng không khó lắm. Mình thì chọn chim yến boder con mái không cần phải to quá bởi vì chim finch đực thường nhỏ hơn rất nhiều ví dụ như con thạch yến châu phi chỉ to bằng ngón tay trỏ trong khi đó bạn chon con yến mái to gấp 4 lần con finch thì hỏng hẳn vì con finch bé quá không thể tranh thủ được. Các bác nhớ là Hồ Ngọc Hà và Cường dola không thể áp dụng trong trường hợp này được. Nói tóm lại chim yến mái phải là chim tơ không quá to, nhìn thân hình cân đối nhanh nhẹn. Theo ý kiến chủ quan của mình thì màu vàng của chim yến mái có tỉ lệ thành công trong lai tạo cao hơn những màu khác và đối với green finch thì chim yến mái màu lam tỉ lệ thành công gần như là 100%
    Bây giờ tới chọn chim finch đực. Cái này mới quan trọng vì nó đóng 30% tỷ lệ thành công trong lai tạo. Khi chọn chim finch đực các bạn cũng lên chú ý chọn chim tơ, nếu được nuôi đẻ trong môi trường nhân tạo là tốt nhất. Còn chim bắt trong thiên nhiên mỗi khi thấy người nhẩy loạn cả lên không thể ghép đẻ được và một việc nữa là chim bắt ngoài thiên nhiên vẫn giữ tập quán sinh sản tự nhiên rất khó lai tạo. Nếu không có sự lựa chọn thì chim rừng phải thuần người không được nhẩy loạn khi thấy người tới gần. Màu lông chim phải sáng và tươi( bộ lông khỏe đồng nghĩa với một con chim khỏe mạnh) Cái này mấy bác nuôi chim chắc biết rõ nhất
    Sau khi đã có những con chim yến mái và finch đực theo ý muốn bây giờ tới vấn đề làm sao để cho finch và yến sống hòa thuận với nhau. theo kinh nghiệm của mình thì mình cho toàn bộ chim finch và yến vào nuôi trong lồng tập trung kích thước như lồng yến đẻ mình đã nêu ở trên. Thức ăn của finch cũng không có khác yến là mấy lên đây cũng không là vấn đề. Các bạn chú ý bổ sung thêm thức ăn mềm và rau xanh hàng ngày là ok( làm thức ăn mềm như thế nào mình sẽ hướng dẫn ở phần sau)
    Bây giờ mình giới thiệu tới các bạn một số laọi hạt mình sử dụng cho chim
    plan canary seed( hạt cho chim yến, cái này là chủ đạo trong khẩu phần ăn của cả chim yến và finch)
    Hạt lin
    Hạt niger( cái này tiếng việt mình chịu)
    Hạt kê đen
    Hạt hướng duơng bóc vỏ
    Hạt millet vàng
    Hạt kê nhật
    Trong hũ đựng thức ăn luôn luôn có hạt plan canary seed còn những hạt khác các bạn cho ăn luân phiên nhưng số lượng chỉ hạn chế trong nửa ngày thôi. Tuyệt nhiên không trộn lẫn các hạt với nhau bởi vì chim thích ăn những hạt màu đen cho nên chúng sẽ vẩy những hạt khác ra mà chọn hạt chúng thích ăn trước như vậy sẽ làm lãng phí hạt và nhanh bẩn chỗ nuôi nhốt

3. xaquehuong

xaquehuong Active Member

Thích đã nhận:
    164
    song song với cho ăn hạt các bạn còn phải chú trọng tới rau xanh cho chim nữa, chim có thể ăn tất cả các loại rau củ mà người ăn được như bông cải xanh
    Rau silver beet( cái này tiếng việt mình chịu)
    dandelion greens( các cây cỏ dại thuộc dòng họ dandelion, cây này rất giàu chất dinh dưỡng nhưng phải chú ý chúng rất dễ bị dính thuốc diệt cỏ)Khi thu hoạch các bạn sẽ thấy có một dòng nhựa trắng chảy ra từ vết cắt cái này chim yến nhà ta và chim finch rất khoái khẩu
    Cải xanh hay cải canh hoặc cải thìa
    Rau spinach ở việt nam mình hình như gọi là bó xôi ( cái này mình cũng không rõ lắm)
    Ngoài ra các bạn còn có thể cho ăn thêm củ như cà rốt, bí ngô, táo cam , xoài, dưa chuột tây. Chú ý không cho ăn trái bơ tên tiếng anh là avocado vì loài này cực độc cho chim.
    Tất cả rau xanh rửa thật xạch rồi mới cho ăn tính theo khẩu phần mỗi con 2,5cm2 một ngày. Chú ý tới dư lượng thuốc bảo vệ thực vật còn dư trên rau xanh vì nó có thể giết chết cả đàn chim nhà bạn. Cái này mình cũng đã bị một lần rồi lần đó mình mất một nửa đàn chim vì ăn rau xanh có quá nhiều dư lượng thuốc bảo vệ thực vật. Nhưng rau xanh là một thành phần không thể thiếu được trong khẩu phần ăn hàng ngày cho chim lên mình quyết định đầu tư mấy thùng xốp và mấy bao đất rồi tự tay gieo giống rau xanh, như vậy là mình có rau sạch cho chim ăn. Bởi vì chim ăn rau tuơng đối ít nên với 3 thùng xốp mình luôn có rau cho chim ăn
    Ngoài ra trong thời kỳ chuẩn bị ghép đôi mình còn cho ăn hạt kê đen nảy mầm
    Cách làm như sau. Bạn lấy một số lượng hạt kê đen vừa phải và phù hợp với đàn chim nhà bạn rửa sạch chỉ lấy những hạt chìm xuống vì những hạt nổi là hạt lép không thể nảy mầm được. Bước tiếp theo lấy nước pha theo tỷ lệ 2 sôi 3 lạnh đổ vào trong lọ đựng hạt sao cho ngập mặt là ok rồi cất vào nơi thoáng gió. Mỗi ngày bạn thay nước 2 sôi 3 lạnh một lần đến ngày thứ 3 thì các bạn sẽ thấy vỏ hạt kê đen tách ra lúc này là các bạn có thể cho chim ăn được rồi nhưng chỉ cho số lượng vừa phải để chim ăn hết trong nửa buổi, xong là lấy ra không cho ăn thêm vì chim yến và finch rất thích món này chúng có thể ăn cả ngày nhưng chúng sẽ bị say như ta say rượu không tốt
    Một thứ không thể thiếu được là đồ ăn mềm. món này chỉ cho chim ăn trong mùa sinh sản và nuôi con vì trong chu kỳ này chim cần một luơng lớn protein để cung cấp cho cơ thể và cho chim con. Cái này rất quan trọng giúp chim có được sức khỏe tốt cho mùa sinh sản. Chim bố mẹ có sức khỏe tốt thì chắc chắn sẽ cho ra đời những lứa chim con tốt.
    Công thức của mình như sau
    Bánh qui ngọt thường( loại không có đường hột ở bên ngoài hay kem) các bác say nhỏ ra thành cám
    Bánh mì các bác sấy khô rồi say nhỏ ra thành cám luôn sau đó các bác trộn tỷ lệ 1 bột bánh mì 2 bọt bánh qui thêm vào một chút khoáng cho chim dạng bột( cái này mình thấy có bán ở Việt Nam) sau đó cho vào hũ cất đi dùng dần
    Trứoc khi cho ăn các bác chuẩn bị như sau
    một trái trứng gà luộc chín để cả vỏ
    1 củ cà rốt bào nhỏ ra
    Tất cả cho vào máy say đồ ăn cho em bé cộng với 4 thìa ăn cơm bột bánh mì và bánh qui như đã nêu ở trên
    1 thìa cà phê mật ong
    1 thìa cà phê hạt kê đen hoặc hạt niger
    Xong tất cả mọi thứ các bác xay lên thì sẽ ra một hỗn hợp gọi là thức ăn mềm cho yến và chim finch như hình
    Các bác chỉ nên cho chim ăn chút một trong vòng 5 giờ đồng hồ, sau 5 giờ lấy ra đổ đi ngày hôm sau lấy đồ mới cho ăn tiếp( sau 5 tiếng đồ ăn bị vi khuẩn tấn công không tốt cho sức khỏe của chim) Trong trường hợp chim đang nuôi con sau 5 giờ lấy đò cũ ra phải thay đồ mới vào ngay để chim còn có đồ ăn mớm cho chim con
    Nếu đùng không hết các bác có thể đóng hộp để tủ lạnh cho chim ăn dần

4. cugay_binhthanh

cugay_binhthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    226
    cám ơn bạn phải nói rằng bạn rất tâm huyết với yến hót mình cũng rất đam mê mấy em yến hót này nhưng công việc và thời gian chưa cho phép! chúc bạn sức khỏe để nghiên cứu thành công các dòng yến mới vừa đẹp và hót hay! thanks!

thientin dhtn and hhhnam like this.
  5. bihallow

bihallow Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    con yến lai vs finch như bác nói thì mình cũng đã tận mắt thấy ngoài đời rồi.giọng hót thì hay và dài hơn chim yến nhà nhìu nhưng cũng như bác nói ra f1 thì chỉ để mình mình chơi thoy :D(vì có cho đẻ đc đâu).bài viết của bác thực sự rất hay nhưng dân VN mình có thấy ai chịu lai ra dòng này đâu???kể cả những đại gia chơi yến lâu năm...cũng không thấy ai ghép hết.giá mấy con finch rừng này cũng khá cao.đợt a Hiếu bà hom có nhập về vài em mà có thây dân SG có ma nào mua đâu(cách đây khoảng 2 năm).Dân chơi yến VN mình thì đa số là chơi màu và dáng.như bác thấy đó timrado hay russian dọng hót có thua con sơn ca đâu???mà VN mình cũng có ai chơi mấy loại này đâu.giờ chim có hót hay cỡ nào mà màu sắc như batnetxe thì giá không bao giờ trên 1tr(z thì ép làm gì tốn công sức nuôi cũng không giá trị ngoại trừ mình ép để mình chơi thoy)
    Bài viết có bác thực sự rất hay nhưng giờ kiếm 1 con finh rừng cho đẻ thử thì cái giá cũng không rẻ...có điều kiện cũng thử 1 lần xem sao.cám ơn bài viết rất hay :D

anxuanloc, hhhnam, xaquehuong and 2 others like this.
  6. xaquehuong

xaquehuong Active Member

Thích đã nhận:
    164
    Cám ơn bác đã cho ý kiến lúc đầu mình cũng phân vân không biết là anh em ở Việt Nam muốn lai tạo thì kiếm đâu ra nguồn gen của finch vì những loài này đa số là phải nhập ở nước ngoài về mà giá thành thì cũng cao, ngay ở bên mình giá thành cũng đã khá cao rồi. Nhưng sau đó mình lại nghĩ khác. Như bác cũng đã nói cái chất chơi của anh em mình ở Việt Nam chẳng thua một ai cả, đại gia thì không thiếu, nhân tài thì bao la nhưng chẳng qua là đa phần chưa biết tới hoặc bị hạn chế về mặt kỹ thuật mà cái món này vô sư tự thông thì khó lắm. Chính vì thế mình viết bài này chỉ mong là có một hoặc hai người thành công là quý rồi. Khi đã có người thành công rồi thì anh em chơi chim sẽ có cơ hội học hỏi ngay tại quê nhà.
    Còn nói về chuyện anh em Việt Nam chỉ chơi về màu sắc và dáng thì chuyện này mình không lo lắm. Bác thử nghĩ xem một con yến có dáng vóc tuyệt vời kết hợp với một con Finch có màu sắc sặc sỡ mà lại còn có giọng hót tuyệt vời thì còn gì bằng nữa bởi vì trong quá trình lai tạo f1 sẽ kết hợp được hết những gen nổi và tốt nhất từ bố mẹ. Vả lại một con lai dòng f1 có thể sống tới 8 hoặc 9 năm thì mình nghĩ là anh em hòa vốn từ lâu rồi phải không ạ

phuoc_nguyen_hn, hhhnam, Anly and 6 others like this.
  7. bihallow

Thích đã nhận:
    164
    nguồn gien thì có đó bác ơi.loại nào cũng có hết quan trọng là mình oder thì sẽ có những ae đi lấy hàng thoy(hầu như 100% toàn hàng Thái)nhìn mấy con này ra đẹp và mê quá nhưng nói thật ra giá để sắm cũng khá cao.thạch yến châu phi có đợt bên bà 8(Thuận Kiều) về 400 500 con mà ae nói là hàng china.loại này khó thuần và không nuôi đẻ đc nên nó phát triển cũng không mạnh lắm.còn finch loại kia thì mình cũng thấy rồi đợt 2 năm trước mình có hỏi giá bên a Hiếu là 25tr/cặp(mắc cỡ chiếc tay ga).còn đại gia VN mình thì có 1 anh cũng bỏ cả tiền tỷ ra chơi yến đó bạn.còn ae mà chơi trên 100tr tiền chim thì mình cũng thấy khá nhìu rồi :D.mà tiếc là không chơi loại này.
    Nói chung loại này vẫn là hàng hiếm của VN và chưa thấy ae nào đi tiên phong trong phong trào này hết.cũng kết loại này lắm chắc cũng làm thử 1,2 em trống về phối coi no ra cái giống gì :D
    https://www.youtube.com/watch?v=9Uz1iF8mKMI

a_cong, hhhnam, xaquehuong and 2 others like this.
  8. vubaluan

vubaluan Active Member

Thích đã nhận:
    9
    Hy vọng trong một ngày gần đây con chim yến Việt không bị chim yến nhập ngoại lấn áp như hiện nay. Sẽ có những em nhìn thấy thèm như chim ngoại để anh em chơi yến đỡ tốn tiền.

hhhnam, bihallow and xaquehuong like this.
  9. xaquehuong

xaquehuong Active Member

Thích đã nhận:
    164
    Mình thấy bây giờ có nhiều người bán mà giá cả cũng không đến lỗi mắc lắm đâu

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:00 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:59 PM ----------

Hình như ở việt Nam anh em chơi chim không khoái món này lắm nhỉ

hhhnam and BLACK_CANARY like this.
  10. thanhhienbd

thanhhienbd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7,960
    thấy thì rất khoái nhưng để mà nuôi được như em chắc là khoai lắm HÙNG nhỉ

hhhnam thích bài này.
  11. BLACK_CANARY

BLACK_CANARY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    498
    Mình có một em đây :devil:

12. Anly

Anly Member

Thích đã nhận:
    34
    Mình có con mái vàng (American Singer) và con trống European Goldfinch theo bạn có ghép được không? Đang hóng tiếp bài viết của bạn để thực hành đây

xaquehuong, thanhhienbd and hhhnam like this.
  13. xaquehuong

xaquehuong Active Member

Thích đã nhận:
    164
    Bác chụp tấm hình cho em xem cái lưng được không ạ

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:02 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:00 PM ----------

Bác chụp cho em tấm hình cái lưng được không ạ. Cái lưng của con chim ấy bác

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:05 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:02 PM ----------

Ông anh vào rồi à. Quả này phải đầu độc ông anh mới được. Anh có nhận ra cái lồng trạm rồng anh tặng em không. Còn cái lồng triện bị gẫy mấy nan em chưa sửa được.
    Nuôi tụi này không khó đâu anh em thấy dễ như anh nuôi cu gáy ấy

hhhnam and thanhhienbd like this.
  14. lbbuu2005

lbbuu2005 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Cái chai nước và máng ăn mua hay tự làm vậy pro???

xaquehuong, hhhnam and thanhhienbd like this.
  15. xaquehuong

xaquehuong Active Member

Thích đã nhận:
    164
    Cái này mình mua đấy chim muốn uống hay ăn thì phải thò cổ qua cái lỗ nhỏ không vẩy hạt được và không làm bẩn nước

---------- Bài viết thêm 22-07-2014 vào lúc 12:00 AM ---------- Bài viết trước được viết 21-07-2014 vào lúc 11:08 PM ----------

Đánh một hồi mỏi tay bấm nút gủi thì bấm lộn nút về bài trước mất sạch bài chán quá. Mai viết lại

hhhnam, thanhhienbd and Anly like this.
  16. bihallow

Thích đã nhận:
    164
    xaquehuong, hhhnam and thanhhienbd like this.
  17. cugay.sg

cugay.sg Active Member

Thích đã nhận:
    14
    Mình cũng muốn nuôi yến hót.xem chúng hót trên youtube thấy hay quá.vì mới nên ko biết gì về loài này.vậy bác nào có kinh nghiệm rồi có thể giúp mình loài yến nào hót hay mà giá con giống mềm chút ko ạ.cám ơn các bác.

18. duongbinh

duongbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    Hi. Bác khéo tay quá ......................... CHúc mừng bác nhé.

19. richmon

richmon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Về cách chăn sóc,thức ăn, vệ sinh bạn và các AE đã nói và bổ sung đầy đủ! Về phần phối giống , chưa ai nói rõ vấn đề này cả, cách phối như thế nào, tại sao màu trước chim không bị lem mà mùa này lại bị lem. Mong nhận được giúp đỡ của AE đi trước.