Chuyện buồn sơn ca

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi leducthangls, 9/10/07.

1. leducthangls

leducthangls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    Vừa qua mình có đi huế và đã mua 1 em sơn ca, được chủ hàng cho biết nó là sơn ca già rừng và đã chứng kiến em nó chơi. kiểm tra rất kỹ kể cả cách chăm sóc ~X( vậy mà về được hơn một tháng rồi em nó cứ như bị câm cho dù đã thử cho ăn các cách như dưa leo mướp đắng vậy có buồn o ? anh em trong diễn đàn ai còn kinh nghiệm thì giúp em với nhé. cám ơn nhiều~X(

2. ho dong duong

ho dong duong Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Có thể bị chủ hàng tráo chim rồi bạn ạ, khách vãng lại đi mua chim hay bị lừa như vậy lắm, nhất là cu gáy.

3. ngnghai

ngnghai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,681
    Khi lạ chỗ, lạ lồng, sơn ca thường tịnh khẩu 1 thời gian, người chủ mới nên kiên nhẫn chăm sóc để chim dần dần có lại sự an tâm, không bị stress nữa thì chim mới hót lại! Nếu không có kinh nghiệm, ta có thể phải chờ rất lâu! Âu cũng là cách ta phải học, phải biết chăm sóc- để chim được thư thái và hót cho ta nghe!

4. dammechim

dammechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Sơn Ca là giống chim không thích thay đổi môi trường sống, nếu bạn nuôi Sơn Ca tại nhà đang treo một chỗ mà bạn lại mang nó treo lên tầng thượng chẳng hạn là nó cũng không hót nữa, bạn nên chú ý điều đó. Còn chú chim của bạn do thay đổi môi trường và thức ăn nên chắc chắn phải một thời gian nữa nó mới căng lại. Bạn nhớ là phải treo một chỗ yên tĩnh.

5. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Thường thì khi thay đổi môi trường sống tất cả các loài chim đều bị shock dẫn đến ngưng hót, líu, kém ăn...cần một thời gian để chim ổn định lại mới có thể chơi được, đặc biệt nếu bạn chuyển chim từ vùng có khí hậu nóng (Huế) đến nơi có khí hậu mát, lạnh (Lạng Sơn) thì chim không hót cũng là chuyện bình thường, có những trường hợp chim đang thực sự căng lửa khi mang về treo ra là có thể chơi lại ngay nhưng cũng chỉ được 1 tuần - 10 ngày là chim cũng giảm lửa dần vì vậy bạn cứ bình tĩnh cho chim một thời gian và hãy chăm sóc tốt để chim mau lấy lại phong độ.

6. sơn ca tưởng chừng dễ nuôi mà rất khó nuôi và ngược lại.
    trường hợp này có thể do chim lạ nhà, và thay đổi thức ăn.
    người chơi sơn ca phải biết kiên nhẫn.
    chúc bạn có chú chim tốt.

7. huy31101984

huy31101984 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    với lại mùa này chim thay lông nên cũng ít hót,có con còn ko hót câu nào

8. NGUYENTAM17

NGUYENTAM17 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    đúng vậy sca là loài chim đòi hỏi sự kiên trì của người nuôi khi bạn đã mua và nghe hót rồi thì kiên trì nuôi thôi vì sca khi thay lông không thấy nó lép chép như giống chim khác . bạn cũng nên kiểm tra lại chỗ treo như tôi thôi đi theo người ta bẫy đã nghe thấy hót rồi mà 2 năm sau mới nghe hót lại

9. leducthangls

leducthangls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    Tôi xin chân thành cám ơn mọi người ,đã giúp đỡ chỉ bảo và động viên .tôi sẽ kiên trì xem nó có được như cũ không thanks