chuyện cá lau kiếng

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi XO NO1, 29/6/07.

1. XO NO1

XO NO1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mấy pác ơi; sao em nuôi cá dĩa 3 con chung zới 1 con lau kiếng (loại nhỏ); thì 2 con cá dĩa trong đàn bị con lau kiếng chà mồm của nó lên người; mấy ngày sau, 2 đứa nó die; bùn we:crying: :crying: ; tụi nó đang lên màu, đẹp lắm
    mấy pác có thể cho em bik lí do vì sao hok?~X(
    cám ơn các pác nhìu;)

2. vikisan

vikisan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Là vì nó ăn hết nhớt của cá đĩa đó. Nhất là khi bể sạch, ko có rêu mà lau. Ko nên nuôi chung như thế.

3. tacximuoi

tacximuoi New Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu ko nuôi cá lau kiếng vậy thì làm sao để giữ cho kiếng sạch được bác, con mới tập nuôi cá nên còn non lắm, ko bít gì hết.Bác chỉ giùm con với!!!

4. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    bác nuôi vậy cá đi là phải rùi, mấy con lau kiếng lúc thường đã quá quậy dễ làm tổn thương cá dĩa ( gai trên mình khi bơi ngang làm trầy da tróc vẩy mấy em dĩa dễ chương ^_^), và còn khi thành hồ hết rêu để chúng ăn thì .............đúng như bạn vikisan's . Bạn nuôi cá dĩa thì ráng chịu khó xắn tay xắn chân ra mà tự lau kiếng thui ............bật máy lọc 24/24, tránh để nơi có as quá mạnh là ổn

5. vikisan

vikisan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Ancistrus sp.

Mình cũng nuôi 2 con lau kiếng cùng với cá đĩa nhưng chúng nó không bám lên cá đĩa như trường hợp của XO NO1. Mà cá lau kiếng nhà mình có phải là bé đâu, gai đã đầy đầu rồi (vì là con chống). Lúc mới thả vào bể đầy rêu nâu. 2-3 ngày chúng nó làm loạn trong bể, cát sỏi là bị chúng nó đào bới hết lên. Mình đã định bỏ sang bể khác nhưng nghĩ cứ để thế vài hôm xem sao. Mấy hôm sau thấy tình hình khả quan hơn hẳn. Chúng nó không đào bới nữa, bể cũng sạch từ đó. Chúng chỉ dành ăn với cá đĩa khi thức ăn lắng xuống đáy bể thôi. Những lúc này chúng lao người lên đuổi cá đĩa đi nhưng không cắn hoặc làm những hành động có hại cho cá đĩa. Khoảng 2 tháng nay cá đĩa và cá lau kiếng của mình sống chung với nhau như vậy, không có vấn đề gì.

Trong trường hợp của XO NO1, thử nuôi con lau kiếng khác xem sao, còn những con này phải bỏ ra bể khác thôi, chúng ác quá! Mới đầu thử nuôi 1 con thôi và quan xát liên tục xem nó có làm hại cá đĩa hay không. Nuôi 1 con để khỏi đánh nhau. Nhà mình cả 2 con đều là chống cả nên chúng hay đánh nhau lắm. Nếu ổn thì sau này nếu cần thiết thì bổ sung thêm con nữa. Còn nếu không thì chịu khó dùng 2 tay và lấy bọt biển lau kiếng thường xuyên vậy. Chơi cá đĩa không được lười đâu nhé.:)

Chúc XO NO1 và tacximuoi có bể cá đẹp nhé.

Last edited: 23/7/07
  6. utgold

utgold Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Lúc trước em cũng bỏ vào hồ nhà em 3 chú Lau Kiếng,nhưng em để ý thấy tụi nó ko chịu làm công việc của tụi nó gì hết àh mà chỉ toàn đi chà thân cho tụi cá dĩa ko ah,sàn hồ thì dzơ khủng khiếp.Em thấy vậy nên bỏ tụi nó sang hồ Lahán( để Lahán dạy cho nó cách lau hồ :D).Xong em 1 chú cá chuột thôi , chỉ 1 chú là ok roài,chú này thì vừa ngoan vừa hiền,chỉ lo căm cuội làm phần công việc của mình thôi .
    Em nghĩ nào bác nào mà ko có thời gian rãnh thì nên rứơc 1 em cá chuột về bỏ vào hồ xem sao !!

7. lephuong2410

lephuong2410 Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo kinh nghiệm của mình thì cứ thả cá đĩa vào bể trước, 1 tuần sau mới thả cá lau bể, nó ko dám đuổi cá đĩa đâu, ma mới sợ ma cũ mà.

8. ninh1502

ninh1502 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Có cách nào khác để diệt rêu nâu không các bác ơi?

9. ketthanlong

ketthanlong Member

Thích đã nhận:
    0
    giải pháp chính là cá bám đá!chúng không có thói quen hút nhớt của cá khác(ko dám thì đúng hơn),và món khoái khẩu của chúng là rêu nâu!một phương pháp giải quyết cả hai vấn đề nhá,hé hé

10. ninh1502

ninh1502 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Con tỳ bà đá phải không bạn? Con giống con dọn bể nhưng mặt mà nó bám vào kính có hình số 8 phải không. Tui thấy bọn này ăn cái rêu nâu nhưng mãi không hết. Có khi phải mua thêm thôi.

11. khoacat

khoacat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    bạn có thể cho tụi lau kieng ăn thêm trùn chỉ khi hồ hết rêu

12. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    em thấy mấy con lau kiếng nó đi ngoài còn nhìu hơn tụi dĩa nữa,chưa thấy nó ăn rêu nâm được bao nhiu mà thấy nó toàn xả phân ko à,nui chật hồ,tốt nhất phơi khô con cá lau kiếng cho hả giận.rêu nâu thì cứ lấy dẻ mà chùi,mình toàn làm thế,chờ mấy con lau kiếng dọn dẹp ko có kết quả đâu