Chuyên đề ốc táo đỏ

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi coi77, 13/9/05.

1. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Đây là ốc táo đỏ nhà em.... bao ngày em ước em mong, giờ đây em đã có hàng để khoe anh codai :lol: :lol:

KrazYellow and tackehoa2301 like this.
  2. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Ôi con ốc thì kg đỏ mà Diệp Tài Hồng lá Kim thì đỏ quá. Nhưng kể ra thì ốc leo ngọn NMC vẫn giỏi hơn ốc leo cành Diệp Tài Hồng lá Kim. Một cái lá bằng cái kim còn DTH lá to đùng ngã ngửa. :)

3. AngelFish

AngelFish New Member

Thích đã nhận:
    2
    Chào mọi người.
    Em có đọc mấy bài về ốc táo đỏ, thấy chúng có ích quá, lại trông dễ thương phết.
    Cho em hỏi có nơi nào bán không vậy ? Em muốn mua 1 đôi về nuôi trong bể. Hay loại ốc này chỉ có các thành viên trong 4rum có thôi ạ ?

Chúc mọi người vui vẻ !

KrazYellow thích bài này.
  4. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Ốc này không ai thèm bán đâu, hìhì!
    Nếu ở SGN thì ghé qua GC lấy một đôi (PM nhé), còn ở HAN thì nhắn nhe bác Còi!

(Các bác nhớ đừng thả nó ra ngoài thiên nhiên nhé, kẻo rồi đại dịch như ốc bươu vàng, GC cháu lại biến thành tội phạm quốc gia! :p )

5. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Ặc, bà chị gừng già thâm nó vừa thôi nhé..... Em mới có 1 đôi bác Hưng tặng làm giống, chúng nó còn baby lắm đã sinh nở gì đâu :p nhưng yên tâm, lúc nó sinh sôi nảy nở rồi thì còi cũng không hẹp hòi gì hi hi

6. AngelFish

AngelFish New Member

Thích đã nhận:
    2
    Tiếc nhỉ em lại ở HAN, nếu ko đã có được 1 đôi ốc của chị GC rồi.
    Hì hì nhưng anh còi77 nói rồi nhé, lúc nào nó sinh baby thì phải nhắn cho em một đôi đấy nhé.

Em mới biết diễn đàn này và cảm thấy rất vui vì em cũng mê cây mê cá lắm. Em cũng đang làm 1 bể thủy sinh nhỏ để chơi. Cây cối cũng đang lên nhưng hơi bị rêu anh chị ạ.

7. rong lac

rong lac Moderator

Thích đã nhận:
    129
    RL có một thắc mắc nhỏ , không dính dáng gì tới chú ốc : Không biết coi đã bỏ bao nhiêu "ký" sắc mỗi lần thay nước để có được màu đỏ rực rỡ này ( của cây Diệp tài hồng chứ không phải của anh ốc "xanh xám" kia đâu ) :p ???!!!

8. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Ốc táo đu ngọn Blyxa:
    Chú này cũng còn baby!

9. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Noi-sờ quá bà chị ui :p tham phóng to à?? he he.... Chị thích thì hôm nào em chụp quầnt hể đôcngj vật sống trên thảm blixia nhà em cho chị xem nhá :D

10. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    Các bác có biết ốc táo đỏ có thiên địch là gì không??Em biết đấy..tên đầu tiên phải kề đến là cá chùi kiếng hay cá tỳ bà...(nhưng chắc không ai khùng như em nuôi cá tỳ bà trong hồ rong... :huh: )..Hồi hôm chị GC cho em mấy con táo đỏ, em đem về nângniu thả vô hồ...chỉ hai ngày sau...em phát hiện có 2 cái..vỏ ốc không nằm bất động dưới nền cát...pó tay...không biết thủ phạm là đứa nào..lại tiếc hùi hụi...thế là em rình...trời ơi...tối đó thấy con chùi kiếng đang..say sưa..hút một con táo đỏ..giống như mình hút ốc xào dừa á..ghê quá...rùng rợn quá...vớt nó vứt ngay...giờ nghĩ lại vẫn còn rùng mình...huhuhuhuhu..kinh nghiệm xương máu, pà kon chú ý nhe! :huh:

11. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Ốc táo đỏ của tớ bây giờ

12. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    he he @SBD: Thế bây giờ cậu mới biết à??? Trước đây chị GC còn cho Botia ăn ốc đấy

13. administrator

administrator Administrator

Thích đã nhận:
    277
    Ốc táo đỏ nữa đây. Con này GC gửi tặng, tớ tìm mãi không thấy nó có cái mắt như của Trumpet (có ai chụp được mắt con này không?)

14. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Bà chị dùng ống marco chụp mắt cho anh em xem đi, hik hik cứ nhắc ống macro cho người ta thèm

15. sanipriya

sanipriya Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Hu hu, chị Y ơi! Mở hộp thư của chị lên đi, em muốn xin một đôi ốc táo đỏ mà k thể PM chị được. Thế em xin ở đây luôn nhé...
    Xin lỗi admin & mod em "củ lạc" tí, đừng xoá bài của em nhé.

Về chức năng PM, bạn có thể vào phần User CP/ sửa đổi thông tin và kích hoạt chức năng hộp thư trong đó

16. gamblerhn

gamblerhn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Hình như loài ốc không có mắt mừ, "mắt" của con ốc trumpet bác Tienbm chụp hôm nọ có lẽ là cái chấm ở gốc râu.

Có đúng không nhỉ, hay là chính em "bé cái nhầm".

17. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Theo codai mắt của chúng nằm ở râu . Còn đây có thể là một phần gì đó để cho ngũ cốc luân hồi hay cũng có thể là một phần để lọc nước giống như một số loài trai . Codai đang đi tìm phẩm màu để thử và sẽ cho biết kết quả trong thời gian gần nhất

18. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    @giáo sư codai: Bác định cho chúng nó ăn thức ăn kích màu của cá dĩa cho chúng nó đỏ lòm lên ạ ???

@GBL: Muốn có ốc táo đỏ về thử Len fix thì lên anh Hưng nhé, anh Hưng gây giống được kha khá rồi

19. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Không phải vậy đâu Coi. Codai nhỏ màu vào nước để xem những luồng nước chuyển động quanh người ốc xem nước có bị hút vào ở đâu và thổi ra ở chổ nào hay không thui:D . Ở cua hay sò codai có làm thử rồi, nhìn vui mắt lắm

20. khuyenmo

khuyenmo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Dạo này 4rum ngoài kỹ thuật về nuôi trồng còn thêm kỹ năng chụp hình nâng cao rõ rệt. Nhờ các bác Tienbm, codai, coi, GBL, Tuấn bêđê đấy. Khi nào các bác truyền lại cho em với nhé, em nhìn mấy cái ảnh mà phải uống nước liên tục vì khát quá...#:-S Chị GC dạo này chụp ảnh cứng tay ghê :applause:
    @satthu : thấy có máy ảnh mới mà chưa thấy ảnh nào vậy, hay có máy đẹp thì bể lại xấu....I-|