Chuyên đề về cá thù lù.

Thảo luận trong 'Nguồn gốc xuất xứ các loại cá' bắt đầu bởi hung_pt, 21/8/08.

1. hung_pt

hung_pt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Các bác ơi! ai đã nuôi thù lù thành công xin chỉ dẫn giúp:
    1. Cho thù lù ăn như thế nào?
    2. Các loại cá nào không nuôi chung với thù lù?
    Thấy loại đó đẹp nhưng từ trước đến giờ tôi chưa bao giờ nuôi sống quá nửa tháng. Xin chân thành cám ơn trước.
    [video=youtube;Eh3ph7x6WhM]http://www.youtube.com/watch?v=Eh3ph7x6WhM[/video]

GHT thích bài này.
  2. Hai Tai

Hai Tai Guest

chào bác !!!
    cá Thù Lù là loại cá đẹp, màu sắc tươi, nhưng vấn đề để nuôi được nó khỏe mạnh và ăn uống ko phải là chuyện dễ, loại này thưởng ăn thức ăn thực vật, thường là các loại rong bám trên đá, hoặc Bác có thể cho ăn xà-lách (xà-lách Bác buộc vào cục đá thả vào hồ thì nếu chúng ăn được thì chúng sẽ ăn, chứ để xà-lách nổi bồng bềnh thì chúng ko ăn đâu). Nhưg theo mình thì Bác nên thử, còn làm thế nào để tạo ra rong ? bác có thể lấy 1 cục đá sống, cho vào 1 chậu nước, đem chậu nước đó ra ngoài nắng, để qua 2,3 nắng, nếu nước ok, rong sẽ mọc thành sợi (rong xanh) và bám trên đá, và bác lấy đá cho vào Hồ, còn 1 cách nữa là Bác chịu tốn tiền chút mua vài đám rong nho, rong lông gà về cho nó ăn....chúc Bác nuôi thành công

3. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Mình thấy cách nuôi rêu là đơn giảm và rẻ tiền nhất! Mình có 1 bể đang nuôi rêu cho con hoàng đế, nhưng không hiểu sao 2 con thù lù của mình vẫn chết mặc dù chúng có ăn rêu. Mình chỉ lưu ý 1 điểm nhỏ là trước khi cho rêu vào bể để cá ăn cần ngâm qua nước ngọt 1 lúc (mình thường để 5 phút) để tránh đưa vi sinh vật có hại vào bể.
    Theo mình thì nên tránh con thù lù không nên nuôi vì rất nhiều người và nhiều diễn đàn đã có khuyến cáo như vậy.

4. hung_pt

Thích đã nhận:
    7
    @lpcuong: thấy hồ trống trải quá nên hôm qua lấy thêm 1 đàn KC vàng nho nhỏ, 1 em sim vàng nho nhỏ, 1 em đào là lạ có sọc chéo, và 1 em thù lù cũng nho nhỏ. Thế là bây giờ phải lo lấy gì cho chúng ăn. Để tôi thử ra biển vớt rong về cho chúng ăn thử xem sao. Hy vọng chúng ăn để sống sót -> mình mới có thời gian nghiên cứu thức ăn mới cho chúng nó.
    Kết luận: nuôi cá tức là làm nô lệ cho cá, phải không bà con?????????????????

5. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Quá đúng!~X(

@hung_pt: chọn toàn con khó nuôi thế! Chọn mấy con bò (picasso, vằn), khoang cổ ... thì sống dai như đỉa, dễ ăn uống hơn, :laughing:

6. hung_pt

Thích đã nhận:
    7
    Rêu xanh tự nhiên chính hiệu lấy từ bờ kè biển về mà nó cũng không ăn, chỉ nhấm nháp vài mảnh vụn từ con quì. Để mình thử rong biển siêu thị xem sao. trời ơi, sao cá cũng giống như phụ nữ vậy: đẹp thì đỏng đảnh!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

7. duythieugia_ha

duythieugia_ha Member

Thích đã nhận:
    0
    hic, e cũng mới mua 1 cặp thù lù ở Đà Nẵng, bọn này ăn san hô và hải quỳ non, lúc nào cũng cắn phá, mình đang ngâm nước biển thêm hồ cá khác để tách nuôi riêng

8. cangua

cangua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5

Anh Hùng ơi , Thù lù là loài khó nuôi nhất , nó chỉ thích hợp cho nhưng hồ thật rộng như là hồ ở các công viên hải dương, nó là loài khó ăn khó thích nghi với môi trưởng nuôi nhốt , trên các trang web họ cũng khuyến cáo như vậy,
    nuôi cá chim cờ đi , cũng hơi giống thù lù mà dễ nuôi hơn ,
    chúc anh thanh công nhé

9. thanh ocean

thanh ocean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Thù lù bản thân nó rất yếu. Món ăn khoái khẩu của nó là rong rêu. Để biết cách tạo ra rong rêu như thế nào các bác cứ lên mạng search "kỹ thuật trồng rong biển" sẽ biết được loại nào là cá có thể ăn được. Riêng nhà em có sãn rong nho nên việc chủ động thức ăn cho bon này không thành vấn đề. Còn tác dụng của rong nho thì các bác chịu khó xem thử bài viết của em ở đây : http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=58920&page=3

10. nguyenlenhan73

nguyenlenhan73 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    cá thù lù đúng là rất khó nuôi,thứ nhất là điều kiện nước,thứ nhì là thức ăn.nước phải thật chuẩn,độ mặn 1.022-1.023,hàm lượng nitrat dưới 5mg/l.thức ăn ưa thích là san hô mềm,ngoài ra ta nên tập cho chúng ăn trùn chỉ vì mình cũng nuôi thành công thù lù trong hồ nhỏ rồi.

11. boynqd

boynqd Active Member

Thích đã nhận:
    0
    nhắc tới hàm lượng muối mình xin các bác chỉ giáo: trước đây mình sử dụng ống thủy tinh đo độ mặn nhưng nghe nói không chính xác, thế là mình mua 1 dụng cụ bằng mica của trung quốc 80k (Cao quý) về đo cũng không ổn, mỗi lần đo ra 1 kết quả khác nhau (có khi kim nằm trên đỉnh đôi lúc lại nằm dưới đáy hoặc nó chỉ lung tung) làm sao bây giờ các bác, chẳng lẽ phải đi mua cái khác của Mỹ (thật lãng phí quá hic hic). Mong các bác tư vấn giúp.

12. thiengamo

thiengamo Active Member

Thích đã nhận:
    1
    kim nằm cao wá do kim dính bọt khí...Khi đo bỏ từ từ đồ đo cho nước chãy vào thật chậm...ko có bọt khí...thì mới chính xác...Cái 80k đó là Made in USA đó....Xài xong nhớ rửa bằng nước ngọt

13. boynqd

boynqd Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn bác rất nhiều. Bác cho mình hỏi thăm, mình dùng dụng cụ đó đo độ mặn là 0.018 như vậy là quá thấp, mình cho thêm nước biển tự nhiên vào đúng không bác? Việc cho thêm nước biển tự nhiên vào và việc Thay 1 phần nước bằng nước biển tự nhiên, theo bác cách nào hợp lý nhất?

14. thanh ocean

thanh ocean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Tất nhiên nếu như bổ sung thêm 1 lượng nước mới vào hồ thì phải lấy bớt nước cũ đi rồi nếu không sẽ ngập tràn cả hồ thì sao. Nhưng bác cẩn thận có một số cửa hàng độ mặn nước biển của họ cũng như nhà mình đó nhe.