Chuyển đổi Giới Tính Và Có Con ...

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi Cây với cá, 13/8/06.

1. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    HÔMNAY EM MỚI đón 2 bầy cá con bình tích ....chuyện xảy ra như sao:
    vào tháng 1 năm 2006 em có mua về 10 con bình tích nghệ ...sau khi thu được 1 bầy cá con thì bổng dưng 2 con cá trống duy nhất trong bầy cết hết chì còn lại 8 quả phụ ,từ đó dĩ nhiên anh em nào cũng biết là cá ko ss được nữa....nhưng 1 chuyện mà khó hiểu đã xảy ra trong bể aa1 nhà emlà ....cách đây 4 tháng 1 con mái to nhất ,môi son ( còn 3 con nữa) vây kỳ trên lưng của nó bắt đầu dài và có châu trên vây lưng vây đuôi thì có châu và ánh xanh lên ( giống như 2 con trống trước đây ) em lấy làm lạ và chờ xem 1 time sau ....trong vài tuần vây kỳ dài ra cá đã bắt đầu ve vãng những con mái ta tướng khác trong hồ ....nhưng vẫn chưa có chuyện gì xảy ra .....nhưng thứ 3 tuần rùi thấy nó dí 2 con mái quá xá liền bắt 3 tụi nó ra riêng cho chung vào 1 hồ ép khác ....thì sau vài ngày tiêu hao năng cơ ...sáng nay emđã thu được 2 ổ trứng ....bụng cá mái xẹp xị ...từ đó emđã kết luận con môi son mái 8 tháng trước đã thành trống 8 tháng sau .....mà em chỉ nghe nói đến sự chuyển giới đa số là ở cá nước mặn thui ...đây là trường hợp hi hữu từ 9-10nămnay khi em nuôi cá .
    Đã có anh emnào có trường hợp giống em thì chia sẽ nha ...emchỉ sợ là lứa con của thế hệ chuyển đổi này khó nuôi thui ...
    à mà em có post lộn chủ đề thì chuyển dùm em luôn.

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Bạn cây & cá có lộn không vây? theo Blue biết thì bình tích đẻ con chứ không đẻ trứng....

3. hoangdelahan

hoangdelahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Vụ này có nghe nói về 1 số loài cá có khả năng chuyển đổi giới tính. Khi trong một đàn có quá nhiều con mái thì con lớn nhất đàn sẽ tự động chuyển đổi giới tính thành con trống, từ đó chúng sẽ bảo đảm 100% rằng nòi giống sẽ ko bị tuyệt chủng. Điều kì diệu đó chứ. Nhưng chưa nghe đề cập gì đối với bình tích.

Last edited: 13/8/06
  4. Devon_Melfice

Devon_Melfice Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Mình có nghe nói một số loài cá có khả năng tự chuyển đổi giới tính để đảm bảo tỉ lệ đực/cái phù hợp cho sự phát triển.. Có khi bình tích cũng trong số đó. Mình thì ko biết bình tích là cá gì :D..

5. new fish

new fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    C&C post hình chúng cho em xem dược ko ? ................................................

6. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    chời có post được đâu mà post , nhắc lại thì ko vui rùi ....nhưng CÂY VỚI CÁ bảo đảm là có ....em còn ko tin nữa huống chi là mấy anh em ....ko tận mắt thấy ...
    @ blue: cho em em xin lỗi nha con chứ ko phải trứng....hehehehe

7. nhoccan

nhoccan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    woa. Chac bữa nào em phải đi mua bình tích về nuôi thử để mở rộng tầm mắt. Mà em ko bít cách phân biệt trông mái ở loài bình tích . có bác nào chỉ em cách phân biệt với

8. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    thì bình tích trống có vây lưng phát triển hơn con mái ....có loại hắc mun có thêm vây đuôi én dài ra nữa ( con mái cũng có nhưng ít hơn)...thân hình con trống nhìn kĩ thấy thon hơn ...