Chuyển đổi hồ cá thành hồ thủy sinh

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi hoahongnho, 1/10/08.

1. hoahongnho

hoahongnho Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào các bạn,
    Mình rất thích nuôi cá cảnh và hiện tại cũng nuôi một hồ cá dĩa (15 con các loại) và một hồ thập cẩm (90 con các loại). Tuy nhiên sau một thời gian tìm hiểu trên diễn đàn cũng như tham quan hồ thủy sinh của một số anh em trên diễn đàn mình quyết định tái tổ chức danh mục "thau hồ" của mình theo định hướng …. Cá và cây, cái bệnh “ghiền thủy sinh” này chắc các bạn cũng hiểu :x. Mình rất mong có được ý kiến đóng góp của các bạn trên diễn đàn nhằm thiết kế được 1 hồ thủy sinh phù hợp với một số điều kiện và yêu cầu bên dưới. Hy vọng dự án mini này cũng sẽ giúp được cho các bạn sau này muốn … chuyển qua niềm đam mê mới như mình.
    1. Hiện trạng
    Hiện tại mình có 2 hồ:
    -1 hồ kính 8ly, đáy 10ly với kích thước (180x70x50) có lọc tràn (dày 10cm hiện không sử dụng), đang dùng lọc 3 ngăn (bông, sứ lọc, và than hoạt tính). Hồ này hiện nuôi 90 con cá các loai chủ đạo là hồng két, hỏa tiễn cá dơi và ali. Ngoài ra có vài bầy cánh buồm, secan, sặc gấm, thủy tinh, sọc ngựa, chuột, bống vàng, phượng hoàng và một số loại khác. Hồ này thì hết sức ổn định một tuần thay nước 1 lần (120l), Ph thì khá cao 8.5 vì có san hô trong hồ, hồ có lọc đáy và sử dụng men Bio Maiviet 1 lần 1 tuần. Trong hồ có một số rong và cây trường sinh (không có đất), 2 đèn tuýp 1,2m mở 8 tiếng mỗi ngày với thiết bị tắt mở 1 lần không quá 3 tiếng để tránh rêu
    -1 hồ kính 5ly kích thước (90x50x40), hồ này thuộc dạng bán thủy sinh, hồ trải sỏi, trồng 1 số cây thủy sinh loại ít cần sáng (mặt trời đỏ, thủy cúc, súng xác phao ….) mua chừng 10 chậu tại Thủy mộc, 1 bầy neon, bút chì, bống vàng và 15 con cá dĩa, hồ này ph thì lại thấp khoảng 6-7 tùy vào lúc trước hay sau khi thay nước, đất bonbon được bỏ vào các hũ nhựa phủ cát và trải sỏi đều, cây hơi tập trung về 1 phía hồ đồng thời phía này tập trung đèn sáng hơn phía kia (đèn compact tự chế), để hạn chế tiêu cho cá và cây cũng không héo quá. Hồ này nước luôn từ 28-30 độ nước thay 60% mỗi 2 ngày.
    2. Vật tư hiện có:
    2 hồ như trên
    2 máy lọc lifetech 25W
    2 cây sưởi loại 90k
    Thiết bị hẹn giờ
    Máy sủi oxi có bình RS9000
    Máy sủi oxi 2 vòi loại 30w
    Một số đèn
    1 lọc 3 ngăn
    Cá các loại
    Lũa + rêu, sỏi, và cây
    Đất nền bonbon
    Đá nham thạch, đá hóa thạch
    3. Công cụ hiện có:
    Máy khoan, máy cắt, súng bắn keo dán kính, keo dán, kềm, búa ….
    4. Điều kiện môi trường:
    Hiện mình nuôi cá bằng nước máy, thường ngâm trên 24 tiếng trước khi thay, nước máy thì ph là 7. Lượng nước có thể dữ trữ tối đa cho mỗi lần thay là khoảng 300l cho cả 2 hồ. Điện cho đèn và sưởi thì không cần hạn chế.
    5. Một số yêu cầu setup:
    - Muốn chuyển hồ lớn thành hồ cây & cá với tiêu chí quan trọng cây 40 cá 60. Hồ này chủ đạo sẽ là cá dĩa, và các loại cá có thể nuôi trong hồ thủy sinh. Sẽ gọi là hồ 1 cho tài liệu này
    - Hồ nhỏ sẽ dùng để nuôi các loại cá dữ như hồng két, hỏa tiễn (không dữ nhưng hiện tại đã dài hơn gang tay), ali. Sẽ được gọi là hồ 2 cho tài liệu này
    - Tái sử dụng vật tư càng nhiều càng tốt, tuy nhiên budget cho dự án có thể xoay sở từ chủ đầu tư được
    - Thay nước từ 1-2 lần mỗi tuần, việc thay nước phải giản tiện và gọn gàng nhất
    - Ánh sáng cân bằng để cá dĩa không tiêu mà cây có thể sống được theo tiêu chí 60x40 như trên
    - Cố gắng duy trì môi trường sống hiện tại cho cá, cá dĩa Ph 6-7, cá thường hồ nhỏ ph 8 vì hiện tại cá đã quen với môi trường này
    - Thời gian vệ sinh, chăm sóc cây cá hồ 1 lần 1 tuần
    6. Thiết kế chủ quan:
    Bên dưới là mô hình hiện tại cho hồ lớn và hình dung chủ quan của mình cho hồ 1 nhờ các bạn góp ý và đề nghị bổ sung
    A. Mô tả chung:
    Hồ có nền sỏi, và có từ khoảng 15-20 cá dĩa size từ 7 – 14 , ngoài ra có khoảng 30 cá nhỏ các loại, nước trong hồ PH 6-7. Trong hồ sẽ có cây rải rác, ngoài ra có đá và lũa. Ánh sáng vừa đủ phân bổ đều hồ mở tắt cách nhau mỗi lần 2-3 tiếng. Không um tùm quá cá sẽ trốn không thấy được vẻ đẹp. Lọc phải đủ mạnh để hút được chất thải và đồ ăn của cá cũng như tạo luồng nước trong hồ
    B. Ánh sáng
    Mình có dự định làm đèn máng tự chế như các bạn trong forum với số lượng 6 bóng compact 18w có thể tắt mở theo từng 3 bóng, máng đèn sẽ được treo cách mặt hồ khoảng 15 cm, hồ này có 1 nhược điểm là quanh thành hồ có 1 viền kiếng bên trong song song với mặt nước dùng để gác lọc 3 ngăn cho nên cũng hạn chế ánh sáng. Nhờ các bạn góp ý như vậy có đủ ánh sáng cho cây sống. Thời gian mở đèn, cường độ ánh sáng có cần thay đổi hay bổ sung
    C. Lọc
    Mình dự kiến có 2 lọc và sẽ không dùng lại lọc 3 ngăn vì chiếm diện tích bên trên hồ không cho anh sáng xuống và cũng không mỹ quan. Mình có nên làm lọc đáy nhờ mọi người tư vấn
    Lọc tràn sẽ sử dụng lọc tràn sẵn có như mô hình, lọc tràn có 3 ngăn mình nên bỏ gì vào các ngăn (bông lọc, nham thạch ? )
    Một lọc như hình thiết kế, nó cũng na ná như lọc tràn nhưng nước vô ở phía dưới, sẽ đi đặt tiệm kính làm 1 cái hộp như vậy để bỏ vào hồ chính, nhờ các bạn góp ý nên làm kích thước bao nhiêu là phù hợp. Mình thấy ở Cao quí họ làm như thế này, ngăn đầu thì họ bỏ bông lọc, ngăn tiếp theo thì bỏ sỏi vòi lên trên của máy lọc sẽ ra 2 hướng như hình vẽ, bình thường sẽ khóa hướng lên trên, mà nước sẽ chảy lại vào hồ, khi thay nước thì sẽ khóa chiều vào hồ để nước được hút ra ngoài. Lúc thay nước có thể quậy sỏi trong ngăn chứa máy lọc để hút chất bẩn ra ngoài. Theo các bạn thấy thì thiết kế thế này có hiệu quả và đạt được các yêu cầu bên trên hay không ? Hay mình nên dùng lọc hút lên máng lọc 3 ngăn như cũ ? Có thể tận dụng 2 lọc hiện tại hay cần mua thêm lọc có công suất lớn hơn.
    D. Thủy sinh
    Nhờ mọi người tư vấn các loại thủy sinh có thể trồng trong môi trường như trên, nước khoảng 28 độ, ph 6-7, không cần nhiều sáng, không cần nhiều phân. Có thể trồng kết hợp với đá lũa, trồng trong những chậu nhựa như mô hình
    E. Thiết kế nền
    Mình định dùng phân nền bonbon bỏ vào các chậu, khay dưới 10cm để bỏ đất và phủ 1 lớp sạn ở trên. Nhờ mọi người tư vấn cách khác hiệu quả hơn, nếu làm lọc đáy thì sắp xếp thế nào cho phù hợp. Độ dày khi trải sỏi nên cao bao nhiêu, mình biết là cần trải nền bên trong cao bên ngoài thấp ngoài ra có cần chú ý những chi tiết nào khác ?
    F. Bố cục
    Nhờ mọi người giúp mô tả một vài bố cục giúp cho các điều kiện trên. Mình hình dung sẽ có vài viên đá nham thạch lớn, một cây lũa có rêu, các bụi cây xung quanh đá lũa
    G. Thiết kế luồng nước
    Nếu dùng lọc như trên thì luồng nước ra và vô sẽ như hình minh họa
    Nhờ các bạn góp ý và hỗ trợ thông tin đầy đủ nhất có thể (chủng loại vật tư, giá cả, nơi bán) hoặc kích thước thiết kế, các lưu ý, thời gian. Cảm ơn mọi người, hy vọng hồ cá này sẽ có được ý tưởng và kinh nghiệm của anh em ABV

2. kevinhuynh

kevinhuynh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    hồ của bạn đáy như vậy thì ok, nhưng mình khuyên bạn nên bán chúng đi và mua hồ mới toàn bộ là 10ly ỏ 12 ly tuỳ kích cỡ. tại vì trước đây mình cũng tận dụng như bạn, hồ mình 80x50x50 đáy 10ly nhưng cái mặt khác chỉ 5ly thôi, trước dùng nuôi la hán sau chơi thuỷ sinh. chơi đc khoảng 3 tuần là nó bị bể ah. ko bể đáy mà bể mặt tiền luôn.

3. kevinhuynh

kevinhuynh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    hồ 1 của bạn kính 8ly nhưng lớn quá mình nghĩ cỡ đó phải dùng toàn bộ 12ly thì mới chơi thuỷ sinh nổi. bạn nên tham khảo bác Cuội, hay bác Vũ( codai) để các bác ấy hướng dẫn cho nha. chúc bạn mau thành công

4. BaoQuoc_khtt

BaoQuoc_khtt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Hoahongnho có hồ +cá và vật tư hơi bị đã, hihi..................

5. hoahongnho

hoahongnho Member

Thích đã nhận:
    1
    Về độ an toàn của hồ 1 để làm thủy sinh thì mình hoàn toàn yên tâm, vì hồ này có kiềng xung quanh và thật sự kính nguyên hồ hình như là 10 chứ không phải 8ly, hiện tại dù để nuôi cá nhưng mình cũng bỏ khá nhiều đá trong hồ. Còn theo đề nghị của bạn kevin mình cũng nghĩ đến nhưng bây giờ cái hồ này thật sự nói với bạn dời ra khỏi nhà cũng là 1 vấn đề cực kỳ nan giải với mình cho nên giải pháp duy nhất là tận dụng sao cho hợp lý tình trạng hiện tại. Cảm ơn mọi người góp ý.

6. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Chào em gái.
    - Theo anh Cá đỉa, ali, hồng két 3 loài này rất khó kết hợp với thủy sinh, không phải là kết hợp không được mà khi kết hợp với nhau cả cây và cá đều không đẹp cả, trước tiên anh nói về ali và hồng két đặc tính ăn nhiều nên củng thải ra nhiều vì vậy ảnh hưởng đến môi trường nước, cá to phá bố cục, không bơi theo đàn bơi loạn xạ làm cho người xem bị rối không chú ý vào bố cục thủy sinh và cái quang trọng là không cho ăn đủ sẻ qua ăn cây thủy sinh, hồng két to quá chỉ 1 cái quẩy đui là cây nổi lên mặt nước.
    -Cá đỉa
    + thủy sinh cần sáng cho cây quang hợp, cá đỉa nhiều sáng thì lên tiêu (mè),
    + nhiệt độ, TS nhiệt độ thích hợp nhất là 25 độ, với nhiệt độ này cá đỉa bị nắm, nhiệt độ 30 độ cá đỉa thích hợp thì cây bị rêu hại cây sẻ từ từ die
    + nếu trong đàn cá đỉa có cặp nào kết với nhau thì còn phức tạp nửa, khi cá mẹ xả trứng và cá cha thụ tinh thì trên người cặp cá bố mẹ sẻ có rất nhiều nhớt cho cá con sau khi nở bám vào đó mà rỉa ( cũng giống như con người khi người mẹ mang thai gần đến ngày vược cạn thì tự động tuyến vú tiết ra sửa để cho con bú, đó là quy luật sinh tồn)và chính cái nhớt đó nhiều hay ít làm ảnh hưởng đến cây và độ PH trong hồ tại thời điểm đó giữ cá và cây đều đối nghịch nhau
    * Mình chỉ có vài lời như vậy nếu các bạn có gì hay hơn hay là mình không nói đúng thì cứ mạnh dạng nêu lên để anh em trong diển đàn cùng học hỏi.

7. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Bạn bị bể mặt tiền và mặt hậu là vì:
    - Bạn lót mút không kỹ nên hồ bị võng bụng nên xé tiền và hậu
    - Chân bạn kê không chính xác, 4 chân mà ăn nền có 3 còn chân kia hỏng lên
    - Kệ(chân hồ, tủ ) hồ bị quằng( võng ) đoạn giữa vì sắt làm kệ mỏng quá

8. BaoQuoc_khtt

BaoQuoc_khtt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Anh Hoàng phân tích 9 xác,chứ cái hồ như hoahongnho la mơ ước của mình đấy.

9. hoahongnho

hoahongnho Member

Thích đã nhận:
    1
    Cảm ơn anh Hoàng nhé, hồ số 1 chỉ nuôi cá dĩa và thủy sinh, còn hồ 2 thì sẽ dùng nuôi các loại cá khác. Em cũng biết là rất khó kết hợp cá dĩa và thủy sinh đó là lý do tại sao em muốn chọn những loại cây cần sáng tương đối, cá dĩa em nuôi 1 thời gian nếu không cho đèn sáng liên tục thì cũng không đến nỗi nào, nhiệt độ nước thì em sẽ cố gắng duy trì ở mức trên dưới 27-28. Nói chung là theo tiêu chí cá dĩa 60, cây 40. Xin cũng đính chính với anh em mình đang dùng ké nick của chủ dự án để có đọc văn phong cũng không thấy lạ lạ. b-(