Chuyện gấp lắm !

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi ca_be, 20/2/08.

1. ca_be

ca_be Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bạn cho mình hỏi hôm nay khi nhìn kỹ trong hồ cá , mình phát hiện trên thân ống cao su nhỏ màu trắng gắn vào máy lọc có 1 hàng lông măng trắng nhỏ !!!! Vậy là trong hồ có nấm rồi phải ko ? :confused:

- Nếu quả là trầm trọng như thế xin tư vấn cho mình cách trị nấm cho hiệu quả .
    - Ống cau su trắng nhỏ đó có cần thiết phải gắn vào máy lọc hay ko ?

Ngàn lần cảm ơn !

2. Uchiha_Itachi

Uchiha_Itachi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Nấm hay ko thì em hok pít , nhưng theo em thì cái ống đó vứt đi cho xong ,dùng 1 cái đầu bịt để bịt lại ( nếu em ko lầm hình như cái ống đó để lấy khí phải hok ta ? ) Em khuyên bác nên bịt cái đầu thổi nước lại luôn . ( nếu bác xài loại máy bơm có 3 đầu , còn loại 2 đầu thì ko có , bác chỉ cần bịt cái ống khí lại là đc rồi )

3. GOD_FATHER

GOD_FATHER Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    đó ko phải là nấm mà là trùng loa kèn,bạn sờ vào sẽ thấy rất nhớt.giải quyết vấn đề này đơn giản = cá chùi kiếng là xong.nấm này ko gây hại cho cá chỉ có điều phát triển rất nhanh,có thể lan ra thành hồ làm mất thẩm mỹ

4. ca_be

ca_be Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn các bạn , đã bớt lo nhiều rồi .

Ống cao su này bỏ luôn đi được phải ko !

5. bsninhhungxm

bsninhhungxm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bỏ luôn cái ống đó đi bạn, bịt luôn chỗ gắn ống đó lại nghen.khoảng 2-3 tuần bạn nên tháo máy lọc ra để vệ sinh chứ (hoặc 01 tháng lần cũng được). Còn không thì mỗi tuần khi thay nước bạn dùng cây chùi hồ chùi sơ qua phía ngoài của cái máy lọc luôn để làm sạch bớt rong rêu, cặn bẩn...Thân

6. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    _ Ah ! tiện đây em hỏi các bác 1 chuyện ! hồ nhà em dùng lọc tràn 3 ngăn 2 máy 25w cho hồ 1m x 40 x45 , vậy mà vẫn bị rêu bám vào các mạch keo dán hồ , rêu màu vàng nâu nó còn bám cả vào mặt kính , em đã nhiều lần vệ sinh sạch sẽ , nhưng khoảng 3 ngày sau lại có , càng phát triển hơn ! mong các bác giúp em , nhìn thấy nó mất thẫm mỹ quá ! mặc dù nước vẫn trong :(

7. dinhtrantanduc1

dinhtrantanduc1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn chỉ cần thả 1 em lau kính vào là khỏi sợ rong rêu vì em nó ... lo hết !!!

8. letrong

letrong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Nếu như vậy bạn phải thả 2 con rồi nhưng coi chừng cá la hán nó làm thịt em lau kiếng đó. Theo mình nghĩ do nguồn nước vì mình nuôi cũng bị hoài khoảng 1 tuần mình phải chà hồ kiếng 1 lần.Bực mình lắm bạn ơi.